BỘ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI

HỆ THỐNG THÔNG TIN BỘ VỚI NGƯỜI DÂN VÀ DOANH NGHIỆP

Nghị định 81/2021/NĐ-CP

Mai Nguyễn Đạt - (28/10/2022)

Nội dung:

Đối tượng sinh viên ngành y học dự phòng thuộc trường Đại học công lập, có thực hiện một số công việc trong Danh mục nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.(Thông tư 11/2020/TT-BLĐTBXH) Cụ thể: Ngành: Y tế và dược Điều kiện lao động loại V: 8.Diệt chuột, côn trùng và vi khuẩn gây bệnh. Điều kiện lao động loại IV: 2.Trực tiếp khám, điều trị, phục vụ bệnh nhân da liễu, hoa liễu, viêm tắc mạch chi, trĩ, ngoại, tiết niệu, hậu môn nhân tạo, nội soi. 8.Điều tra côn trùng y học (bọ chét, ve, mò, mạt, muỗi truyền sốt rét, giun chỉ, sốt xuất huyết, viêm não); điều tra, giám sát và chống dịch. 13.Giữ giống, chủng vi sinh vật, ký sinh trùng. 15. Trực tiếp khám, điều trị, phục vụ bệnh nhân ở các khoa (phòng) khám bệnh, cấp cứu của bệnh viện. 22. Lấy mẫu, phân tích, đánh giá các yếu tố có hại về vệ sinh lao động, vệ sinh môi trường thuộc hệ dự phòng, vệ sinh phòng dịch. Xin hỏi cơ quan là có được giảm học phí hay không?
Trả lời:
(02/12/2022)

Kính gửi: Quý Công dân

Chúng tôi xin trân trọng cảm ơn Công dân đã gửi Phản ánh - kiến nghị,câu hỏi tới Hệ thống thông tin Bộ với Người dân và Doanh nghiệp của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

Tuy nhiên, nội dung Phản ánh-kiến nghị,câu hỏi mã số PAKN.2022.12604 của Công dân không thuộc thẩm quyền xử lý của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội. Công dân vui lòng liên hệ với cơ quan có thẩm quyền để được hỗ trợ

Cảm ơn Quý Công dân đã gửi Phản ánh - kiến nghị, câu hỏi cho chúng tôi.


Tài liệu đính kèm:
Những câu hỏi cùng lĩnh vực
  • Nguyễn Võ Thanh Sang - Tỉnh Bình Dương (28/11/2022)

    Sinh viên thuộc đối tượng theo Nghị định 81/2021/NĐ-CP mà theo học hệ Vừa làm vừa học thì có được miễn giảm học phí?

    Nội dung: Sinh viên thuộc đối tượng theo Nghị định 81/2021/NĐ-CP (Con thương binh, mồ côi, khuyết tật, dân tộc thiểu số ở vùng khó khăn...) mà theo học hệ Vừa làm vừa học thì có được miễn giảm học phí theo quy định? Theo TT 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH hướng dẫn áp dụng NĐ 86/2015/NĐ-CP thì chỉ áp dụng với hình thức đào tạo chính quy. Nhưng đến Nghị định 81/2021/NĐ-CP thì không thấy đề cập đến hệ đào tạo?
  • Linh Thị Lâm - (27/10/2022)

    Việc thực hiện Chính sách hỗ trợ cho học sinh tốt nghiệp THCS học tiếp lên Trung Cấp nghề, đồng thời học phổ thông tại TRung tâm GDNN-GDTXX

    Nội dung: Tôi đang công tác tại Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội huyện Chiêm Hóa, tỉnh Tuyên Quang, tôi có 01 câu hỏi kính gửi Bộ LĐTBXH xem xét, trả lời giúp về chính sách cấp bù học phí theo Nghị định 81/2021/NĐ-CP, cụ thể như sau: Tại Khoản 17, Điều 15 Nghị định số 81/2021/NĐ-CP ngày 27/8/2021 quy định đối tượng được miễn học phí “người tốt nghiệp trung học cơ sở học tiếp lên trình độ trung cấp”. Hiện nay tại Trung tâm Giáo dụ...
  • Phạm Thị Ngọc Trinh - (11/10/2022)

    Miễn giảm học phí

    Nội dung: Tôi xin hỏi về chế độ miễn giảm học phí cho học sinh, sinh viên theo Thông tư 81 năm 2021, trong thông tư có nói đối tượng được miễn học phí là Tốt nghiệp trung học cơ sở học lên trình độ trung cấp nhưng không nói rõ về thời gian tốt nghiệp. Vậy cho tôi hỏi là đối tượng chỉ cần tốt nghiệp THCS đi học trung cấp là được miễn học phí học nghề cho dù tốt nghiệp trước đó mấy năm hay là phải vừa tốt nghiệ...
  • Nguyễn Thị Đan - (06/10/2022)

    Đối tượng miễn giảm học phí

    Nội dung: Cho tôi hỏi người đồng thời học chương trình Giáo dục thường xuyên cấp Trung học phổ thông và học trung cấp có được hưởng chế độ miễn, giảm học phí theo đối tượng “Người tốt nghiệp trung học cơ sở học tiếp lên trình độ trung cấp” theo quy định tại Khoản 7, Điều 15, Nghị định số 81/2021/NĐ-CP ngày 27/8/2021 của Chính phủ hay không?
  • CÔNG TY CỔ PHẦN TỰ ĐỘNG HOÁ TÂN PHÁT - Thành phố Hà Nội (27/09/2022)

    Đào tạo chuyển giao công nghệ ngắn hạn

    Nội dung: 1. Công ty chúng tôi có đăng ký mã ngành 8599 Giáo dục khác chưa được phân vào đâu: "Chỉ gồm có các ngành nghề sau: Đào tạo về chuyển giao ứng dụng khoa học công nghệ, kỹ thuật trong lĩnh vực điện, điện tử, có khí, tự động hóa, công nghiệp, nông nghiệp, y tế và đo lường; đào tạo chuyên môn về điện (Pháp nhân chỉ được kinh doanh một hoặc nhiều ngành nghề này khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép và ...
  • Đào Xuân Nhật - Tỉnh Lai Châu (27/09/2022)

    Quy định của Bộ GD & ĐT về hệ Trung học nghề

    Nội dung: Tôi tốt nghiệp hệ Trung học nghề (hệ 3 năm, niên khóa 1994 - 1997), đầu vào là tốt nghiệp THCS. Trong bằng ghi: Xếp loại văn hóa: Trung bình; xếp loại chuyên môn: Trung bình, bậc thợ 3/6. Xin hỏi: Bằng của tôi có được công nhận tương đương trình độ THPT hay không? có dùng để được công nhận văn hóa THPT khi thực hiện công tác bổ nhiệm cán bộ lãnh đạo hay không?
  • Phạm Thị Ngọc Trinh - (22/09/2022)

    Về vấn đề miễn giảm học phí đối với trường Cao đẳng

    Nội dung: Xin cho tôi hỏi về vấn đề miễn giảm học phí đối với trường Cao đẳng. Tôi đang phụ trách công việc về chế độ miễn giảm học phí cho học sinh, sinh viên tại trường Cao đẳng, và tôi xin hỏi là chế độ giảm 70% học phí đối với nhóm nghề nặng nhọc, độc hại theo Nghị định 81 có áp dụng đối với sinh viên trình độ trung cấp học liên thông lên trình độ Cao đẳng không?
  • Phạm Văn Hùng - Tỉnh Quảng Ninh (25/08/2022)

    Thẻ đào tạo học nghề sơ cấp của công an nghĩa vụ xuất ngũ

    Nội dung: Tôi là 1 chiến sĩ chuẩn bị hoàn thành nghĩa vụ công an nhân dân, được biết sau khi ra quân sẽ được cấp thẻ đào tạo học nghề sơ cấp, nên tôi muốn hỏi Bộ là thẻ đó có áp dụng cho các trung tâm hướng nghiệp không? Nếu các trường dạy nghề, trung tâm hướng nghiệp không nhận thẻ đó thì tôi phải làm thế nào? Nếu giờ tôi nộp tiền học phí và có giấy xác nhận đã nộp tiền có dấu mộc củ...
  • ĐỖ HỒNG HƯƠNG - Tỉnh Điện Biên (25/08/2022)

    Chế độ chính sách học sinh, sinh viên học tại cơ sở giáo dục nghề nghiệp

    Nội dung: Học sinh, sinh viên học Liên thông từ Trung cấp lên Cao đẳng (Hình thức đào tạo: tập trung) tại cơ sở giáo dục nghề nghiệp có được hưởng Miễn, giảm học phí theo nghị định 81/2021/NĐ-CP ngày 27/8/2021 và chính sách nội trú theo Quyết định 53/2015/QĐ-TTg ngày 20/10/2015 nếu thuộc đối tượng quy định. Mong được hồi đáp.
  • Nguyễn Thành Hưng - Thành phố Hà Nội (25/08/2022)

    XIN Ý KIẾN VỀ ĐỊA ĐIỂM ĐÀO TẠO NGHỀ

    Nội dung: Kính gửi: Tổng cục giáo dục nghề nghiệp – Bộ lao động – Thương binh và xã hội Tên doanh nghiệp: CÔNG TY CỔ PHẦN UNI CORP QUỐC TẾ Mã số doanh nghiệp: 0106765665 Địa chỉ trụ sở chính: Số 8 đường Tôn Thất Thuyết, Phường Mỹ Đình 2, Quận Nam Từ Liêm, Thành phố Hà Nội, Việt Nam. Người đại diện theo pháp luật: PHẠM THỊ THU HÀ – Chức danh: Tổng giám đốc Đầu tiên Công ty chúng tôi gửi lời chào trân trọng tới Quý cơ quan. Bằng văn bả...