BỘ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI

HỆ THỐNG THÔNG TIN BỘ VỚI NGƯỜI DÂN VÀ DOANH NGHIỆP

Câu hỏi về thông tư 34/2018/TT-BLĐTBXH

Phạm Văn Bản - Thành phố Hà Nội (30/05/2024)

Nội dung:

Theo điều 2 thông tư 34/2018/TT-BLĐTBXH sửa đổi bổ sung điểm C, khoản 2, điều 6 của thông tư 43/2015/TT-BLĐTBXH như sau:" Có người dạy nghề là nhà giáo; nhà khoa học, kỹ sư, cán bộ kỹ thuật chuyên ngành; người có chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia bậc 1 hoặc chứng nhận bậc thợ 3/7, 2/6 trở lên, nghệ nhân cấp tỉnh, nghệ nhân làng nghề, nông dân sản xuất giỏi cấp huyện, người trực tiếp làm nghề liên tục từ 5 năm trở lên và có chứng chỉ kỹ năng dạy học trực tiếp giảng dạy đối với nghề đào tạo". Tôi xin phép được hỏi quý cơ quan, tôi là kỹ sư, hiện đang làm kiểm định viên, và là giảng viên an toàn vệ sinh lao động, thì theo quy định của điều 2 thông tư 34/2018/TT-BLĐTBXH sửa đổi bổ sung điểm C, khoản 2, điều 6 của thông tư 43/2015/TT-BLĐTBXH như trên thì tôi có đủ điều kiện là người dạy các chương trình đào tạo thường xuyên hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn!
Trả lời:
(20/06/2024)

Vấn đề bạn hỏi xin trao đổi như sau:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 2 Thông tư 34/2018/TT-BLĐTBXH ngày 26/12/2018 của Bộ trưởng Bộ L:ao động - Thương binh và Xã hội sửa đổi, bổ sung một số điều Thông tư số 42/2015/TT-BLĐTBXH ngày 20/10/2015 quy định về đào tạo trình độ sơ cấp, Thông tư số 43/2015/TT-BLĐTBXH ngày 20/10/2015 quy định về đào tạo thường xuyên, Thông tư số 07/2017/TT-BLĐTBXH ngày 10/3/2017 quy định chế độ làm việc của nhà giáo giáo dục nghề nghiệp, Thông tư số 08/2017/TT-BLĐTBXH ngày 10/3/2017 quy định chuẩn về chuyên môn, nghiệp vụ đối với nhà giáo giáo dục nghề nghiệp, Thông tư số 10/2017/TT-BLĐTBXH ngày 13/3/2017 quy định về mẫu bằng tốt nghiệp trung cấp, cao đẳng; việc in, quản lý, cấp phát, thu hồi, hủy bỏ bằng tốt nghiệp trung cấp, cao đẳng và Thông tư số 31/2017/TT-BLĐTBXH ngày 28/12/2017 quy định về đào tạo trình độ cao đẳng, trung cấp, sơ cấp theo hình thức đào tạo vừa làm vừa học thì người dạy các chương trình đào tạo thường xuyên ngài các quy định về trình độ chuyên môn đồng thời phải có chứng chỉ kỹ năng dạy học trực tiếp giảng dạy đối với nghề đào tạo. Nội dung câu hỏi của Công dân chưa nêu rõ chương trình đào tạo thường xuyên nào được quy định tại các điểm a, b, c, d và đ khoản 1 Điều 40 Luật Giáo dục nghề nghiệp. Do vậy, chưa có căn cứ, cơ sở để trả lời bạn đã đủ điều kiện là người dạy các chương trình đào tạo thường xuyên hay không.

Trần trong ./.


Tài liệu đính kèm:
Những câu hỏi cùng lĩnh vực
  • Vương Văn Thắng - Tỉnh Lạng Sơn (04/07/2024)

    Chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ của nhà giáo giáo dục nghề nghiệp

    Nội dung: Kính thưa quỹ Bộ. Tôi có 1 câu hỏi như sau, mong đc giải đáp. Hiện tại Bộ đã ban hành Thông tư số 05/2024/TT-BLĐTBXH ngày 10/5/2024 của Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ của nhà giáo giáo dục nghề nghiệp. Tôi hiểu rằng thông tư này không áp dụng đối với nhà giáo giảng dạy chương trình giáo dục cấp trung học phổ thông trong các cơ sở giáo dục nghề nghiệp..... Vậy cho tôi hỏ...
  • Sử Minh Thà - Tỉnh Bến Tre (04/07/2024)

    Tiêu chuẩn kỹ năng nghề nhà giáo giáo dục nghề nghiệp

    Nội dung: Dạ kính thưa, cho mình hỏi. Em mình tốt nghiệp chương trình kỹ sư trước 2019, khối lượng học tập lớn hơn 180 tín chỉ. Theo thông tư 05/2024 của bộ lao động quy định về chứng chỉ kỉ năng nghề vậy em mình có phải có chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia khi có bằng kỹ sư không. Trân trọng cảm ơn.
  • Vương Văn Thắng - Tỉnh Lạng Sơn (04/07/2024)

    Chuẩn nghiệp vụ chuyên môn của nhà giáo GDNN

    Nội dung: Kính thưa quỹ Bộ. Tôi có 1 câu hỏi như sau, mong đc giải đáp. Hiện tại Bộ đã ban hành Thông tư số 05/2024/TT-BLĐTBXH ngày 10/5/2024 của Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ của nhà giáo giáo dục nghề nghiệp. Tôi hiểu rằng thông tư này không áp dụng đối với nhà giáo giảng dạy chương trình giáo dục cấp trung học phổ thông trong các cơ sở giáo dục nghề nghiệp..... Vậy cho tôi hỏ...
  • Thanh Hoa - Tỉnh Nghệ An (02/07/2024)

    Thăng hạng chức danh nghề nghiệp

    Nội dung: Kính gửi công thông tin Bộ LĐTB và XH. Tôi có câu hỏi rất mong được giải đáp liên quan đến thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức GDNN như sau: Tại điểm e, khoản 3 điều 6 Thông tư 07/2023 ngày 28/8/2023 của Bộ LĐTBXH có nêu tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn nghiệp vụ: Chủ trì thực hiện 01 (một) nhiệm vụ khoa học và công nghệ cấp cơ sở trở lên đã được nghiệm thu với kết quả đạt yêu cầu trở lên hoặc là tác giả chính của 01 (một) ...
  • Từ Thanh Hiền - Thành phố Hồ Chí Minh (24/06/2024)

    Chương trình chuyển giao công nghệ cộng hòa liên bang Đức - AVESTOS

    Nội dung: Kính gửi Ban lãnh đạo, Tổng cục trưởng và các cấp liên quan, Tôi là sinh viên của lớp cao đẳng quản trị khách sạn tại trường Cao đẳng nghề Kiên Giang. Là lớp thuộc chương trình đào tạo nghề chuyển giao công nghệ cộng hòa Liên bang Đức từ năm 2019. Đến tháng 10 năm 2022 thì chương trình xảy ra vấn đề và không thể tổ chức thi tốt ngiệp và cấp bằng như dự kiến. Chúng tôi đã kiên nhẫn chờ đợi hướng khắc phục sự ...
  • Trương Tấn Thuận - Thành phố Hồ Chí Minh (22/06/2024)

    Học nghề sau khi xuất ngũ nghĩa vụ công an nhân dân

    Nội dung: Cho em hỏi là lúc xuất ngũ ra quân bên công an nhân dân năm 2022 em không nghe nói đến việc đào tạo nghề khi ra quân thì nay em muốn đăng ký đào tạo nghề thì có còn hiệu lực không ạ
  • Vương Văn Thắng - Tỉnh Lạng Sơn (20/06/2024)

    Tiêu chuẩn giảng viên GDNN hạng II, V.09.02.02

    Nội dung: Thưa quỹ Bộ, tôi có 1 câu hỏi như sau. Theo quy định tại TT07/2023/TT-BLĐTBXH ngày 28/8/2023 Quy định về mã số, tiếu chuẩn....... Tại điểm g, mục 3, Điều 6 của thông tư có nêu "....hoặc đạt giải ba trở lên trong các cuộc thi, kỳ thi khác cấp tỉnh .." Tôi muốn hỏi là đối với giảng viên cơ quan tôi - đang là GV GDNN lý thuyết hạng III (v.09.02.03), chuyên ngành TDTT có đi thi bóng bàn và đạt giải của tỉnh tổ chức thì có đáp ứng tiêu chuẩn tại đi...
  • NGUYỄN HẢI NINH - Tỉnh Thái Nguyên (11/06/2024)

    Xin hỏi về việc đang là giảng viên 15.113 bị chuyển sang ngạch 01.003 ???

    Nội dung: Xin chào, tôi muốn hỏi là năm 2010 tôi đang là giảng viên dạy thực hành mã ngạch 15.113, xong sang đầu năm 2011 nhà trường có điều chuyển tôi về phòng khảo thí và đảm bảo chất lượng của nhà trường và bố trí giảng dạy kiêm nhiệm.... Năm học 2012 tôi không biết từ lúc nào mà lãnh đạo nhà trường đã chuyển tôi về mã ngạch 01.003 (chuyên viên) và cắt mất các phụ cấp GV, phụ cấp thâm niên của tôi.... (do thời điểm đó tôi không biết đ...
  • Hoàng Minh Huấn - Tỉnh Hải Dương (10/06/2024)

    Thông tư 01/2024

    Nội dung: Câu hỏi số 1. Điểm b, khoản 2, điều 5: Một tín chỉ được quy định tối thiểu bằng 15 giờ học lý thuyết; hoặc bằng 30 giờ thực hành, thí nghiệm, thảo luận; hoặc bằng 45 giờ thực tập, làm tiểu luận, bài tập lớn, đồ án, khóa luận tốt nghiệp. Ví dụ môn: Giáo dục chính trị tôi xây dựng chương trình có tổng 75 giờ trong đó lý thuyết 45 giờ, thảo luận 25 giờ và thi/kiểm tra 5 giờ quy đổi sang số tín chỉ bằng 45/3+25/30=3,8 tín chỉ có đúng khô...
  • Võ Ngọc Nữ - Tỉnh Cà Mau (03/06/2024)

    Xét chuyển chức danh nghề nghiệp hạng II

    Nội dung: Theo Khoản 2, Điều 6, Thông tư 07/2023/TT-BLĐTBXH quy định về tiêu chuẩn trình độ, đào tạo "Giảng viên dạy lý thuyết có bằng thạc sĩ trở lên; giảng viên vừa dạy lý thuyết vừa dạy thực hành có bằng cử nhân hoặc văn bằng trình độ tương đương trở lên, phù hợp với ngành, nghề giảng dạy và có văn bằng, chứng chỉ, chứng nhận đáp ứng tiêu chuẩn về kỹ năng nghề để dạy thực hành trình độ cao đẳng theo quy định chuẩn chuyên mô...