BỘ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI

HỆ THỐNG THÔNG TIN BỘ VỚI NGƯỜI DÂN VÀ DOANH NGHIỆP

Giấy phép lao động

CÔNG TY TNHH IARN VINA - Thành phố Hồ Chí Minh (07/04/2023)

Nội dung:

Kính gửi Bộ LĐTBXH, Công ty chúng tôi có một lao động người nước ngoài là thành viên góp vốn vào Công ty TNHH, số tiền góp vốn lớn hơn 3 tỷ VND. Theo tôi tìm hiểu, căn cứ Điều 8 Nghị định 152 có quy định như sau: "Trường hợp quy định tại khoản 4, 6 và 8 Điều 154 của Bộ luật Lao động và khoản 1, 2, 8 và 11 Điều 7 Nghị định này thì không phải làm thủ tục xác nhận người lao động nước ngoài không thuộc diện cấp giấy phép lao động nhưng phải báo cáo với Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hoặc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi người lao động nước ngoài dự kiến làm việc thông tin: họ và tên, tuổi, quốc tịch, số hộ chiếu, tên người sử dụng lao động nước ngoài, ngày bắt đầu và ngày kết thúc làm việc trước ít nhất 3 ngày, kể từ ngày người lao động nước ngoài dự kiến bắt đầu làm việc tại Việt Nam." Như vậy, Công ty chúng tôi có phải nộp hồ sơ lên Sở Lao động - Thương binh và Xã hội TP. HCM, xin xác nhận người lao động nước ngoài Không Thuộc Diện Cấp Giấy Phép Lao Động không ạ? Và công ty nộp báo cáo lên Sở Lao động - Thương binh và Xã hội TP. HCM trước khi người lao động bắt đầu làm việc theo mẫu biểu nào?
Trả lời:
(18/09/2023)
Theo quy định tại khoản 2 Điều 8 Nghị định số 152/2020/NĐ-CP ngày 30/12/2020 của Chính phủ quy định về người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam và tuyển dụng, quản lý người lao động Việt Nam làm việc cho tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam thì người lao động nước ngoài là thành viên góp vốn công ty trách nhiệm hữu hạn từ 3 tỷ đồng trởe lên thì không phải làm thủ tục xác nhận người lao động nước ngoài không thuộc diện cấp giấy phép lao động nhưng phải báo cáo Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi người lao động nước ngoài dự kiến làm việc thông tin: họ và tên, tuổi, quốc tịch, số hộ chiếu, tên người sử dụng lao động nước ngoài, ngày bắt đầu và ngày kết thúc làm việc trước ít nhất 3 ngày, kể từ ngày người lao động nước ngoài dự kiến bắt đầu làm việc tại Việt Nam./.

Tài liệu đính kèm:
Những câu hỏi cùng lĩnh vực
  • Phạm Vũ Anh Tuấn - Thành phố Hà Nội (29/05/2024)

    Từ chối hồ sơ làm BHTN

    Nội dung: Tôi có làm hồ sơ xin hưởng BHTN tại Trung tâm giới thiệu việc làm Hà Nội theo số G22.99-240416-0500659-3596, được cán bộ Nguyễn Thị Ngọc Ly từ chối với lý do Dữ liệu do cơ quan BHXH cung cấp thiếu thông tin về thời gian đóng BHTN hoặc thời gian đóng BHTN chưa hưởng của ông (bà) do cơ quan BHXH cung cấp không đúng. Đề nghị ông(bà) liên hệ với cơ quan BHXH (nơi chốt Sổ cuối cùng) để kiểm tra lại quá trình đóng Sau đó tôi đã ...
  • Tăng Ngọc Chân Tâm - Tỉnh Vĩnh Long (22/05/2024)

    Hưởng bảo hiểm thất nghiệp

    Nội dung: Kính gửi MOLISA, Tôi xin trình bày thắc mắc của tôi như sau: Tôi nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp và được duyệt hưởng từ 20/02/2024 đến 19/05/2024 Tôi hưởng được tháng đầu tiên vào ngày 22/02/2024. Sau đó tôi thử việc ở công ty mới từ 18/03/2024. Thời gian thử việc là 2 tháng. Và tháng 3 do vào ngày 18/03/2024 cho nên công ty mới chưa đóng bảo hiểm cho tôi trong tháng 3 mà bắt đầu đóng trong tháng 4/2024 Và tôi lãnh bảo hiểm thất ...
  • LÊ TIẾN ĐẠT - (25/04/2024)

    Phản ánh kiến nghị về hồ sơ: hưởng trợ cấp thất nghiệp

    Nội dung: Tôi có quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp số 15676/QĐ-SLĐTBXH-TCTN ban hành ngày 10/4/2024. Theo lịch hẹn, ngày 16/4/2023 (là lần thứ 1), tôi đã đến phòng BHTN quận Hà Đông HN để khai báo việc làm lần thứ 1. Vấn đề là tới ngày hôm nay 25/4/2024, tôi vẫn chưa nhận được tiền trợ cấp thất nghiệp vào tài khoản ngân hàng của tôi. Vui lòng xem bản scan quyết định 15676/QĐ-SLĐTBXH-TCTN đính kèm. Vui lòng kiểm tra và giúp đỡ để tôi ...
  • CÔNG TY TRÁCH NHIỆM HỮU HẠN S.H.F - Thành phố Hồ Chí Minh (16/04/2024)

    Hồ sơ gửi đi 03 tháng vẫn chưa được giải quyết

    Nội dung: Xin hỏi khi nào hồ sơ 000.00.09.G07-240104-0005 của doanh nghiệp được gửi đi ngày 05/01/2024 sẽ được phản hồi và hướng dẫn giải quyết.
  • Vũ Thị Thanh Lan - Thành phố Hồ Chí Minh (12/04/2024)

    Tôi muốn hỏi thủ tục cần làm khi người lao động kết hôn với người Việt làm việc tại doanh nghiệp?

    Nội dung: Doanh nghiệp tôi dự kiến sẽ tuyển dụng 1 người lao động nước ngoài đã kết hôn với người Việt. Theo thông tin tại Khoản 2 - Điều 8 - Nghị định 152 có quy định trường hợp này không phải làm thủ tục xác nhận người lao động nước ngoài không thuộc diện cấp giấy phép lao động nhưng phải báo cáo với Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hoặc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơ...
  • TRẦN VĂN THAO - (11/04/2024)

    CHẾ ĐỘ BẢO HIỂM THẤT NGHIỆP

    Nội dung: Xin được giải đáp: Hiện tại tôi đang trong thời gian nhận trợ cấp thất nghiệp, nhưng trong thời gian này tôi có tìm được việc làm mới, thời gian thử việc là 2 tháng tôi vẫn được nhận trợ cấp thất nghiệp và cũng chưa được tham gia đóng bảo hiểm xã hội, đến nay đã kết thúc thời gian thử việc nhưng do chưa đạt yêu cầu công việc, công ty đã tạo điều kiện ký hợp đồng đ...
  • Trần Thị Hồng Lan - (10/04/2024)

    Nội dung mã hồ sơ: H26.8-240408-0007 đang trong tình trạng từ chối giải quyết mà doanh nghiệp không biết lý do tại sao?

    Nội dung: Nội dung mã hồ sơ: H26.8-240408-0007 đang trong tình trạng từ chối giải quyết mà doanh nghiệp không biết lý do tại sao?
  • Vuong duc tan - (09/04/2024)

    Khoản trợ cấp thất nghiệp chưa đúng

    Nội dung: Theo quyết định về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp, tôi được nhận khoản trợ cấp thất nghiệp là: 23.400.000. Theo điều 50 luật việc làm năm 2013, tôi được nhận 60% mức lương đóng bảo hiểm thất nghiệp bình quân của 6 tháng gần nhât. Trong khi đó, mức đóng BHTN 6 tháng gần nhất của tôi là 53.550.000. Vậy mức trợ cấp thất nghiệp của tôi là 53.550.000 x 60% = 32.130.000. Đề nghị cơ quan xem xét và kiểm tra lại.
  • Trần Thị Việt Anh - Thành phố Hà Nội (09/04/2024)

    Câu hỏi về việc tham gia bảo hiểm cho người lao động nước ngoài làm việc theo diện di chuyển nội bộ

    Nội dung: Công ty chúng tôi hiện có 1 người lao động nước ngoài làm việc theo diện di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp và sẽ được Công ty mẹ ở nước ngoài chi trả tiền lương. Tuy nhiên, Công ty con ở Việt Nam sẽ vẫn chi trả một khoản lương nhỏ cho người lao động nước ngoài nên sẽ thực hiện ký kết Hợp đồng lao động để thể hiện việc chi trả này. Theo thông tin tôi được biết, người lao động nư...
  • Nguyễn Thị Mỹ Hạnh - Thành phố Hồ Chí Minh (08/04/2024)

    H29.8-240404-0163

    Nội dung: Em đã nộp hồ sơ ngày 05/04/2024, nhưng cho tới hiện hồ sơ của em vẫn không chuyển trạng thái là có được tiếp nhận hay không. Mong Quý Cơ quan hỗ trợ giúp em ạ. Em cám ơn