BỘ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI

HỆ THỐNG THÔNG TIN BỘ VỚI NGƯỜI DÂN VÀ DOANH NGHIỆP

Về việc khai báo thiết bị nghiêm ngặt

Công ty TNHH Aureole Fine Chemical Products - Tỉnh Đồng Nai (04/06/2024)

Nội dung:

Công ty tôi đã thực hiện khai báo việc sử dụng các thiết bị nghiêm ngặt với Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Đồng Nai. Vậy cho tôi hỏi công ty tôi có cần khai báo việc sử dụng các thiết bị nghiêm ngặt với Sở Lao động - Thương binh và Xã hội sau mỗi chu kỳ kiểm định theo định kỳ hay không ạ? Nếu có xin hãy hướng dẫn giúp cho tôi việc khai báo định kì ạ. Xim cảm ơn!
Trả lời:
(20/06/2024)

Kính gửi: Quý Công ty

Về nội dung quý Công ty hỏi xin trao đổi như sau:

- Khoản 2 Điều 30 Luật An toàn, vệ sinh lao động quy định: Khi đưa vào sử dụng hoặc không còn sử dụng, thải bỏ các loại máy, thiết bị, vật tư, chất có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn, vệ sinh lao động, tổ chức, cá nhân phải khai báo với cơ quan chuyên môn thuộc Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là cấp tỉnh) tại nơi sử dụng theo thẩm quyền quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 33 của Luật này, trừ trường hợp luật chuyên ngành có quy định khác”.

- Khoản 2 Điều 3 Nghị định 4/2023/NĐ-CP ngày 13 tháng 02 năm 2023 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định liên quan đến điều kiện đầu tư kinh doanh và thủ tục hành chính thuộc phạm vi quản lý nhà nước của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định: "Khai báo đến Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tại địa phương bằng hình thức nộp trực tiếp tại Bộ phận Một cửa hoặc thông qua dịch vụ bưu chính hoặc nộp trực tuyến tại Cổng Dịch vụ công quốc gia hoặc Cổng dịch vụ công của tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương trong khoảng thời gian 30 ngày kể từ ngày đưa vào sử dụng các loại máy, thiết bị, vật tư có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn lao động, trừ pháp luật chuyên ngành có quy định khác.".

- Pháp luật  về an toàn, vệ sinh sao động chưa có quy định việc khai báo sau mỗi chu kỳ kiểm định theo định kỳ.

Khoản 9 Điều 2 Thông tư số 11/2021/TT-BLĐTBXH ngày 30/9/2021 của Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định nhiệm vụ của Sở Lao động – Thương binh và Xã hội trong  việc hướng dẫn tổ chức thực hiện pháp luật về an toàn, vệ sinh lao động. Các nội dung cần hướng dẫn về "công tác kiểm định kỹ thuật an toàn lao động'  tiếp nhận tài liệu và xác nhận việc khai báo, sử dụng các loại máy, thiết bị vật tư có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn lao động", quý Công ty cung cấp thông tin chi tiết và gửi Sở Lao động – Thương binh và Xã hội địa phương.     

Trân trọng cảm ơn quý Công ty!


Tài liệu đính kèm:
Những câu hỏi cùng lĩnh vực
  • Phạm Thị Đào - Thành phố Hà Nội (22/07/2024)

    Về đột quỵ chết trong giờ làm việc do bệnh lý có xác định là tai nạn lao động không?

    Nội dung: Xin Quý cơ quan cho hỏi, tôi có người bạn đang làm việc cho 01 doanh nghiệp có trụ sở tại Lào, trực thuộc 01 doanh nghiệp tại Việt Nam, có ký hợp đồng lao động và đóng BHXH (đóng đủ 32%) qua Công ty mẹ tại Việt Nam. Tuy nhiên người bạn của tôi đang trong giờ nghỉ để chuẩn bị vào tăng ca tại thì không may bị ngất, sau khi được sơ cứu tại chỗ thì được đồng nghiệp đưa vào viện tuyến huyện của Lào, tuy nhiên ...
  • Công ty TNHH Juki (Việt Nam) - Thành phố Hồ Chí Minh (16/07/2024)

    Đánh giá, phân loại lao động

    Nội dung: Kính gửi: BỘ LAO ĐỘNG, THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI Chúng tôi, Công ty TNHH Juki (Việt Nam), đã được Ban Quản lý các Khu chế xuất và công nghiệp TP.Hồ Chí Minh cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư mã số dự án 7622255247, chứng nhận lần đầu ngày 28/03/1994, chứng nhận điều chỉnh lần thứ 13 ngày 18/06/2024. Mã số doanh nghiệp: 0300739426 Điện thoại: 028 37701441 Địa chỉ trụ sở: Lô BE.28-40, đường Tân Thuận, Lô BI.29-33, đường số 6, Khu chế xuất Tân Thuận, phường Tân Thuận ...
  • Phạm Ngát - Tỉnh Quảng Ninh (30/06/2024)

    Bồi thường bệnh nghề nghiệp

    Nội dung: Khi người lao động nghỉ hưu hoặc nghỉ chấm dứt hợp đồng lao động mới phát hiện mình bị bệnh nghề nghiệp thì ngoài phần được hưởng chế độ bảo hiểm bệnh nghề nghiệp theo Nghị định 88/2020/NĐ - CP ngày 28/7/2020 thì người lao động có được hưởng tiền bồi thường từ doanh nghiệp theo Luật An toàn vệ sinh lao động hiện hành và Thông tư 28/2021/TT - BLĐTBXH ngày 28/12/2021 không?
  • Hà Thương - Tỉnh Quảng Ninh (29/06/2024)

    Đột quỵ trong giờ làm việc có được tính là tai nạn lao động không?

    Nội dung: Anh trai tôi gần đây trong giờ làm việc có bị đột quỵ do bị cao huyết áp. Bệnh cao huyết áp của anh trai tôi đã được phát hiện trong quá trình khám bệnh định kì của công ty. Hiện anh vẫn đang phải điều trị tại bệnh viện. Vậy trường hợp của anh tôi có được xác định là bệnh nghề nghiệp hay không?
  • Nguyễn Chí Kiên - Tỉnh Lào Cai (26/06/2024)

    Bồi thường tai nạn Lao động

    Nội dung: Kính chào Ban biên tập. Tôi xin hỏi: Trường hợp tôi là giáo viên, đang trong giờ làm việc, bước vào lớp học, do mưa ẩm vùng cao, bậc tam cấp trơn nên trượt ngã, bị chấn thương phải cấp cứu. Đoàn điều tra UBND thành phố điều tra Kết luận tôi bị tai nạn lao động. Giám định sức khoẻ, gẫy xương đòn, chệch ổ khớp vai, thương tật 29% sức khoẻ. Theo Thông tư 28/2021, có 2 hình thức Bồi thường hoặc Trợ cấ...
  • Nguyễn minh đầy - Tỉnh Bình Dương (24/06/2024)

    Khai báo máy móc có yêu cầu về nghiêm ngặt

    Nội dung: cty tôi hoạt động vào năm 2017 có sử dụng máy móc thuộc đối tượng yêu cầu nghiêm ngặt về ATVSLĐ và có kiểm định hàng năng từ năm 2017 đến nay, do hóa trình chuyển giao từ giám đốc củ thì giấy xác nhận khai báo sử dụng máy móc thuộc đối tượng yêu cầu nghiêm ngặt về ATVSLĐ bị thất lạc. Vậy cho tôi hỏi thủ tục xin lại giấy xác nhận như thế nào ..? cần những hồ sơ gì ...?
  • An Trần - Tỉnh Bình Dương (21/06/2024)

    V/v thực hiện kiểm định theo TT08/2021 (ban hành QTKĐ 31-2021)

    Nội dung: Xin chào Quý bộ, Tôi là KĐV của Trung tâm KĐHC Vùng 3. (Ms: 925/KĐV-LĐTBXH) Theo như TT số 08/2021 ban hành QTKĐ 31: 2021 Ban hành Quy trình kiểm định kỹ thuật an toàn hệ thống đường ống bằng kim loại dẫn khí nén, khí hóa lỏng, khí hòa tan. Hiện tại tôi và đơn vị khi tiến hành thực hiện QTKĐ 31:2021 này có cần bổ sung hồ sơ gì không? - Tôi là kiểm định viên năm 2020, đã tham gia lớp bồi dưỡng KĐV vào tháng 10 năm 2022 - Đơn ...
  • Nguyễn Chí Kiên - Tỉnh Lào Cai (20/06/2024)

    Chế độ bồi thường tai nạn lao động Giáo viên vùng cao.

    Nội dung: Kính chào Ban biên tập. Tôi xin hỏi: Trường hợp tôi là giáo viên, đang trong giờ làm việc, bước vào lớp học, do mưa ẩm vùng cao, bậc tam cấp trơn nên trượt ngã, bị chấn thương phải cấp cứu. Đoàn điều tra UBND thành phố điều tra Kết luận tôi bị tai nạn lao động. Giám định sức khoẻ, gẫy xương đòn, chệch ổ khớp vai, thương tật 29% sức khoẻ. Theo Thông tư 28/2021, có 2 hình thức Bồi thường hoặc Trợ cấ...
  • Phương - Thành phố Hồ Chí Minh (11/06/2024)

    Công ty không khám sức khỏe định kỳ cho nhân viên, làm cách nào để cơ quan có thẩm quyền xuống kiểm tra?

    Nội dung: Từ năm 2022 đến giữa năm 2024, Công ty TNHH Dịch vụ Kiểm toán, Kế toán và Tư vấn Thuế AAT – Chi nhánh Thành phố Hồ Chí Minh (có địa chị tại 98 Bạch Đằng, Phường 2, Quận Tân Bình, Thành Phố Hồ Chí Minh, Việt Nam, Mã số thuế : 0108668561-001) đã không cho nhân viên khám sức khỏe định kỳ bất kỳ một lần nào. Căn cứ vào Điều 21 của Luật An toàn và Vệ sinh lao động năm 2015, "Hằng năm, người sử dụng lao động phải tổ chức ít nhất một lần khám sứ...
  • phạm văn trung - Thành phố Hà Nội (10/06/2024)

    người nhà tôi bị tai nạn lao động và chủ cắt liên lạc

    Nội dung: bác ruột tôi là Phạm thị reo, thường chú tại hà nội,.hiện đang làm công nhân cho nhà xưởng của chị N cùng xã. ngày 8/6/2024, trong quá trình di chuyển bằng thang máy tự chế tại xưởng nhà chị N, thang máy bị đứt cáp, rơi từ trên cao xuống,lúc đó có nhiều công nhân đang làm việc, Bác tôi là bà Reo đã bị ngã trực tiếp và bị gãy chân tay, bị thương nặng , được người dân cho ra viện 103 hà đông,hà nội cấp cứu. ...