BỘ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI

HỆ THỐNG THÔNG TIN BỘ VỚI NGƯỜI DÂN VÀ DOANH NGHIỆP

Chế độ hssv

Pham thu huong - Tỉnh Ninh Bình (30/07/2023)

Nội dung:

Con tôi tốt nghiệp trung học cở sở, là người dân tộc thiểu số có hộ nghèo học tiêos lên trình đọ trung cấp. Vậy cháu có được hưởng 2 chế độ miễn giảm học phí theo nghị định 81/2021NĐ-CP và chế độ dân tộc nội trú theo quyết định 53/2015/QĐ-TTG KHÔNG? Rất mong nhận được câu trả lời.
Trả lời:
(15/09/2023)

Về nọi dung bạn hởi, xin trao đổi như sau:
Nghị định số 81/2021/NĐ-CP chỉ quy định việc miễn, giảm học phí cho học sinh, sinh viên học cao đẳng, trung cấp, không quy định việc hỗ trợ chi phí học tập cho các đối tượng này. Bản chất của chính sách miễn, giảm học phí là hỗ trợ cho người học toàn bộ hoặc một phần khoản tiền mà người học phải nộp để chi trả một phần hoặc toàn bộ chi phí của dịch vụ giáo dục, đào tạo.

Quyết định số 53/2015/QĐ-TTg ngày 20/10/2015 của Thủ tướng Chính phủ về chính sách nội trú đối với học sinh, sinh viên học cao đẳng, trung cấp quy định mức học bổng chính sách và các khoản hỗ trợ để mua đồ dùng cá nhân, học sinh, sinh viên ở lại trường trong dịp tết Nguyên đán, tiền đi lại từ nơi học về gia đình và không liên quan hay phụ thuộc vào chi phí của dịch vụ giáo dục, đào tạo.

Do đó, chính sách miễn, giảm học phí và chính sách nội trú về bản chất là khác nhau. Đồng thời, không có sự trùng lặp về đối tượng hưởng chính sách miễn, giảm học phí và hỗ trợ chi phí học tập quy định tại Nghị định số 81/2021/NĐ-CP và chính sách nội trú tại Quyết định số 53/2015/QĐ-TTg.

Ngoài ra, theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Quyết định số 53/2015/QĐ-TTg thì ngoài các mức học bổng và các khoản hỗ trợ quy định tại Quyết định này, các đối tượng quy định tại Điều 2 được miễn, giảm học phí; hỗ trợ chi phí học tập theo quy định hiện hành.

Như vậy, người học trình độ cao đẳng, trung cấp thuộc đối tượng theo quy định thì được hưởng cùng lúc chính sách miễn, giảm học phí tại Nghị định số 81/2021/NĐ-CP và chính sách nội trú tại Quyết định số 53/2015/QĐ-TTg.


Tài liệu đính kèm:
Những câu hỏi cùng lĩnh vực
  • Công ty TNHH MZ VINA - Tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu (07/02/2024)

    Chứng chỉ về thu hồi môi chất lạnh

    Nội dung: Theo Nghị định số 06/2022: "Kỹ thuật viên thực hiện lắp đặt, vận hành, bảo dưỡng, sửa chữa thiết bị có chứa các chất được kiểm soát phải có văn bằng chứng chỉ phù hợp hoặc được cấp chứng nhận hoàn thành khóa đào tạo về thu gom và xử lý các chất được kiểm soát theo chương trình do Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội chủ trì, phối hợp với Bộ Tài nguyên và Môi nguyên xây dựng." 1. Công ty chúng tôi muốn ...
  • Nguyenthithu Thuy - Tỉnh Gia Lai (31/01/2024)

    Học bồi dưỡng CDNN giảng viên giáo dục nghề nghiệp

    Nội dung: Chào anh/chị, tôi đọc được thông tin sau: - Chứng chỉ CDNN giảng viên Đại học/ Cao đẳng: Từ ngày 19/04/2022, giảng viên Đại học/ Cao đẳng chỉ cần 01 chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp. Tức là tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng giảng viên Đại học/ Cao đẳng không còn yêu cầu chứng chỉ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giảng viên Đại học/ Cao đẳng riêng biệt cho từng hạng nữa. Mà ...
  • Nguyenthithu Thuy - Tỉnh Gia Lai (31/01/2024)

    Học bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp

    Nội dung: Xin chào anh/chị, tôi đọc được thông tin sau: - Chứng chỉ CDNN giảng viên Đại học/ Cao đẳng: Từ ngày 19/04/2022, giảng viên Đại học/ Cao đẳng chỉ cần 01 chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp. Tức là tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng giảng viên Đại học/ Cao đẳng không còn yêu cầu chứng chỉ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giảng viên Đại học/ Cao đẳng riêng biệt cho từng hạng nữa. ...
  • Vũ Văn Quảng - Tỉnh Thái Bình (31/01/2024)

    Về miễn giảm học phí theo khoản 17 Điều 15 Nghị định 81/2021/NĐ-CP

    Nội dung: Nghị định 81/2021/NĐ-CP không có Thông tư hướng dẫn cụ thể nên Khoản 17 Điều 15 hiện nay có hai cách hiểu (Bộ trưởng Đào Ngọc Dung đã biết) - Cách hiểu 1: Nếu học sinh đi học Trung học phổ thông để dự thi và nhận bằng tốt nghiệp Trung học phổ thông đồng thời học tiếp lên trình độ Trung cấp thì không còn là người tốt nghiêp trung học cơ sở nữa ( không là đối tượng theo khoản 17 Điều 15) - Cách hiểu 2: Cứ là ngườ...
  • Đặng Đình Bảo Quyên - Thành phố Hồ Chí Minh (29/01/2024)

    Công nhận văn bằng Cao Đẳng nước ngoài (Pháp) để sử dụng tại Việt Nam

    Nội dung: Dựa theo Thông tư 34/2017/TT-BLĐTBXH Kính gửi Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Sau khi nộp đầy đủ hồ sơ cho bên VN-NARIC thì bên họ hồi âm cho mình công văn (file đính kèm) và yêu cầu Quyên liên hệ với bên Bộ Lao Động – Thương Binh và Xã Hội vì văn bằng của Quyên thuộc văn bằng cao đẳng công nghệ trong hệ thống giáo dục cộng hòa Pháp. Mong bên BLĐTBXH hỗ trợ hướng dẫn cho Quyên những thủ tục hồ sơ cần thiết để thực hiện việc cô...
  • Đặng Đình Bảo Quyên - Thành phố Hồ Chí Minh (29/01/2024)

    Công nhận văn bằng Cao Đẳng nước ngoài (Pháp) để sử dụng tại Việt Nam

    Nội dung: Kính gửi Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Sau khi nộp đầy đủ hồ sơ cho bên VN-NARIC thì bên họ hồi âm cho mình công văn (file đính kèm) và yêu cầu Quyên liên hệ với bên Bộ Lao Động – Thương Binh và Xã Hội vì văn bằng của Quyên thuộc văn bằng cao đẳng công nghệ trong hệ thống giáo dục cộng hòa Pháp. Mong bên BLĐTBXH hỗ trợ hướng dẫn cho Quyên những thủ tục hồ sơ cần thiết để thực hiện việc công nhận văn bằng Cao Đ...
  • NGUYỄN BÁ BẢO CHƯƠNG - Thành phố Hồ Chí Minh (29/01/2024)

    CÔNG NHẬN VĂN BẰNG DO CƠ SỞ GIÁO DỤC NƯỚC NGOÀI CẤP ĐỂ SỬ DỤNG TẠI VIỆT NAM

    Nội dung: Kính gửi Bộ Lao Động - Thương Binh & Xã Hội, Hiện tại, bằng cấp cao đẳng quốc tế của em được cấp bởi Ấn Độ. Do FPT liên kết và đào tạo tại Việt Nam. Tuy nhiên trên văn bằng chỉ thể hiện thông tin trường bên Ấn Độ chứ hoàn toàn không thể hiện thông tin liên quan đến tên trường FPT. Quý cơ quan cho em hỏi đối với trường hợp bằng cao đẳng quốc tế có thể quy đổi-công nhận văn bằng tại ...
  • Nguyễn Phước Lâm - Thành phố Hồ Chí Minh (24/01/2024)

    Chậm chi trả tiền hỗ trợ giáo dục nghề nghiệp

    Nội dung: Tui nộp hồ sơ cho con tui để nhận tiền hỗ trợ học nghề từ ngày 27/10/2023 đến nay.Cán bộ phụ trách nhiều lần hứa hẹn để coi đến ngay gần 4 tháng tui vẫn chưa nhận được tiền.
  • Vàng Văn Tính - Tỉnh Đắk Lắk (23/01/2024)

    Điểm thi thế nào là đạt

    Nội dung: cho tôi hỏi trông thông tư 04/2022/TT-BLĐTBXH quy định về đào tạo trung cấp, cao đẳng theo phương thức tích lũy niên chế hoặc tín chỉ có quy định về học và thi lại tại Điều 14, khoản 1, điểm b là :Đã hết số lần dự thi kết thúc môn học, mô-đun theo quy định nhưng điểm thi chưa thuộc loại đạt; vậy cho tôi hỏi điểm thi thế nào là đạt theo tích lũy mô đun tín chỉ, và niên chế Xin cảm ơn
  • Phan Tấn Phước - Tỉnh Cà Mau (05/01/2024)

    Bồi dưỡng chức danh GDNN và xét thăng hạng

    Nội dung: 1. Đã có chứng chỉ bồi dưỡng chức danh giảng viên lý thuyết (hạng III), muốn thi/xét thăng hạng (lên hạng II) thì có phải bồi dưỡng lại chức danh theo Điều 4 của Thông tư 07/2023/TT-BLDTBXH không? 2. Trong phân công giờ chuẩn hàng năm cho giảng viên có giao thực hiện phần thực hành của các mô đun. Nhưng so sánh tất cả các tiêu chí xét thăng hạng từ giảng viên lý thuyết hạng III lên giảng viên lý thuyết hạng II (chưa đạt chứng chỉ kỹ năng nghề) thì tôi đạt, vậ...