BỘ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI

HỆ THỐNG THÔNG TIN BỘ VỚI NGƯỜI DÂN VÀ DOANH NGHIỆP

Chương trình bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp khi nào có chương trình mới

Trần Minh Trang - Thành phố Hà Nội (03/10/2023)

Nội dung:

Ngày 28 tháng 10 năm 2022 Bộ Thương binh - Lao động và Xã hội ban hành văn bản số 4331/LĐTBXH-TCGDNN Về việc góp ý dự thảo Thông tư quy định chương trình bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp. Nhưng đến nay đã hết hạn việc lấy ý kiến đã rất lâu nhưng Bộ vẫn CHƯA ban hành được Thông tư mới dẫn đến các cơ sở được phép đào tạo nghiên cứu KHÔNG tổ chức được bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp. Vậy cho tôi hỏi: 1. Chương trình bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp khi nào có chương trình mới? 2. Đối với các viên chức đã hết hạn tập sự nhưng chưa được bồi dưỡng cấp chứng chỉ chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp, do Bộ chưa ban hành Thông tư mới lên các cơ sở đào tạo không mở lớp thì có được nợ chứng chỉ và bổ nhiệm vào ngạch như bình thường không?
Trả lời:
(07/11/2023)

Về nội dung bạn hỏi, xin trao đổi như sau:

  1. Hiện nay, Thông tư ban hành chương trình bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp đã được thẩm định và đang trình lãnh đạo Bộ LĐTBXH ban hành.
  2. Căn cứ Điều 24 Nghị định số 115/2020/NĐ-CP ngày 25/9/2020 của Chính phủ quy định về tuyển sụng, sử dụng và quản lý viên chức, thẩm quyền bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành GDNN do người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập quyết định hoặc có văn bản đề nghị cơ quan có thẩm quyền quản lý đơn vị sự nghiệp công lập quyết định bổ nhiệm và xếp lương việc chức hết thời gian tập sự. Theo đó, trường hợp chưa được bồi dưỡng cấp chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành GDNN do điều kiện khách quan, chưa đảm bảo công tác bồi dưỡng (chương trình bồi dưỡng chưa được ban hành), viên chức đề nghị người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập có văn bản đề nghị cơ quan có thẩm quyền quản lý đơn vị sự nghiệp công lập xem xét quyết định việc bổ nhiệm và xếp lương và hoàn thành chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh sau khi chương trình bồi dưỡng được ban hành.

Những câu hỏi cùng lĩnh vực
  • Công ty TNHH MZ VINA - Tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu (07/02/2024)

    Chứng chỉ về thu hồi môi chất lạnh

    Nội dung: Theo Nghị định số 06/2022: "Kỹ thuật viên thực hiện lắp đặt, vận hành, bảo dưỡng, sửa chữa thiết bị có chứa các chất được kiểm soát phải có văn bằng chứng chỉ phù hợp hoặc được cấp chứng nhận hoàn thành khóa đào tạo về thu gom và xử lý các chất được kiểm soát theo chương trình do Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội chủ trì, phối hợp với Bộ Tài nguyên và Môi nguyên xây dựng." 1. Công ty chúng tôi muốn ...
  • Nguyenthithu Thuy - Tỉnh Gia Lai (31/01/2024)

    Học bồi dưỡng CDNN giảng viên giáo dục nghề nghiệp

    Nội dung: Chào anh/chị, tôi đọc được thông tin sau: - Chứng chỉ CDNN giảng viên Đại học/ Cao đẳng: Từ ngày 19/04/2022, giảng viên Đại học/ Cao đẳng chỉ cần 01 chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp. Tức là tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng giảng viên Đại học/ Cao đẳng không còn yêu cầu chứng chỉ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giảng viên Đại học/ Cao đẳng riêng biệt cho từng hạng nữa. Mà ...
  • Nguyenthithu Thuy - Tỉnh Gia Lai (31/01/2024)

    Học bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp

    Nội dung: Xin chào anh/chị, tôi đọc được thông tin sau: - Chứng chỉ CDNN giảng viên Đại học/ Cao đẳng: Từ ngày 19/04/2022, giảng viên Đại học/ Cao đẳng chỉ cần 01 chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp. Tức là tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng giảng viên Đại học/ Cao đẳng không còn yêu cầu chứng chỉ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giảng viên Đại học/ Cao đẳng riêng biệt cho từng hạng nữa. ...
  • Vũ Văn Quảng - Tỉnh Thái Bình (31/01/2024)

    Về miễn giảm học phí theo khoản 17 Điều 15 Nghị định 81/2021/NĐ-CP

    Nội dung: Nghị định 81/2021/NĐ-CP không có Thông tư hướng dẫn cụ thể nên Khoản 17 Điều 15 hiện nay có hai cách hiểu (Bộ trưởng Đào Ngọc Dung đã biết) - Cách hiểu 1: Nếu học sinh đi học Trung học phổ thông để dự thi và nhận bằng tốt nghiệp Trung học phổ thông đồng thời học tiếp lên trình độ Trung cấp thì không còn là người tốt nghiêp trung học cơ sở nữa ( không là đối tượng theo khoản 17 Điều 15) - Cách hiểu 2: Cứ là ngườ...
  • Đặng Đình Bảo Quyên - Thành phố Hồ Chí Minh (29/01/2024)

    Công nhận văn bằng Cao Đẳng nước ngoài (Pháp) để sử dụng tại Việt Nam

    Nội dung: Dựa theo Thông tư 34/2017/TT-BLĐTBXH Kính gửi Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Sau khi nộp đầy đủ hồ sơ cho bên VN-NARIC thì bên họ hồi âm cho mình công văn (file đính kèm) và yêu cầu Quyên liên hệ với bên Bộ Lao Động – Thương Binh và Xã Hội vì văn bằng của Quyên thuộc văn bằng cao đẳng công nghệ trong hệ thống giáo dục cộng hòa Pháp. Mong bên BLĐTBXH hỗ trợ hướng dẫn cho Quyên những thủ tục hồ sơ cần thiết để thực hiện việc cô...
  • Đặng Đình Bảo Quyên - Thành phố Hồ Chí Minh (29/01/2024)

    Công nhận văn bằng Cao Đẳng nước ngoài (Pháp) để sử dụng tại Việt Nam

    Nội dung: Kính gửi Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Sau khi nộp đầy đủ hồ sơ cho bên VN-NARIC thì bên họ hồi âm cho mình công văn (file đính kèm) và yêu cầu Quyên liên hệ với bên Bộ Lao Động – Thương Binh và Xã Hội vì văn bằng của Quyên thuộc văn bằng cao đẳng công nghệ trong hệ thống giáo dục cộng hòa Pháp. Mong bên BLĐTBXH hỗ trợ hướng dẫn cho Quyên những thủ tục hồ sơ cần thiết để thực hiện việc công nhận văn bằng Cao Đ...
  • NGUYỄN BÁ BẢO CHƯƠNG - Thành phố Hồ Chí Minh (29/01/2024)

    CÔNG NHẬN VĂN BẰNG DO CƠ SỞ GIÁO DỤC NƯỚC NGOÀI CẤP ĐỂ SỬ DỤNG TẠI VIỆT NAM

    Nội dung: Kính gửi Bộ Lao Động - Thương Binh & Xã Hội, Hiện tại, bằng cấp cao đẳng quốc tế của em được cấp bởi Ấn Độ. Do FPT liên kết và đào tạo tại Việt Nam. Tuy nhiên trên văn bằng chỉ thể hiện thông tin trường bên Ấn Độ chứ hoàn toàn không thể hiện thông tin liên quan đến tên trường FPT. Quý cơ quan cho em hỏi đối với trường hợp bằng cao đẳng quốc tế có thể quy đổi-công nhận văn bằng tại ...
  • Nguyễn Phước Lâm - Thành phố Hồ Chí Minh (24/01/2024)

    Chậm chi trả tiền hỗ trợ giáo dục nghề nghiệp

    Nội dung: Tui nộp hồ sơ cho con tui để nhận tiền hỗ trợ học nghề từ ngày 27/10/2023 đến nay.Cán bộ phụ trách nhiều lần hứa hẹn để coi đến ngay gần 4 tháng tui vẫn chưa nhận được tiền.
  • Vàng Văn Tính - Tỉnh Đắk Lắk (23/01/2024)

    Điểm thi thế nào là đạt

    Nội dung: cho tôi hỏi trông thông tư 04/2022/TT-BLĐTBXH quy định về đào tạo trung cấp, cao đẳng theo phương thức tích lũy niên chế hoặc tín chỉ có quy định về học và thi lại tại Điều 14, khoản 1, điểm b là :Đã hết số lần dự thi kết thúc môn học, mô-đun theo quy định nhưng điểm thi chưa thuộc loại đạt; vậy cho tôi hỏi điểm thi thế nào là đạt theo tích lũy mô đun tín chỉ, và niên chế Xin cảm ơn
  • Phan Tấn Phước - Tỉnh Cà Mau (05/01/2024)

    Bồi dưỡng chức danh GDNN và xét thăng hạng

    Nội dung: 1. Đã có chứng chỉ bồi dưỡng chức danh giảng viên lý thuyết (hạng III), muốn thi/xét thăng hạng (lên hạng II) thì có phải bồi dưỡng lại chức danh theo Điều 4 của Thông tư 07/2023/TT-BLDTBXH không? 2. Trong phân công giờ chuẩn hàng năm cho giảng viên có giao thực hiện phần thực hành của các mô đun. Nhưng so sánh tất cả các tiêu chí xét thăng hạng từ giảng viên lý thuyết hạng III lên giảng viên lý thuyết hạng II (chưa đạt chứng chỉ kỹ năng nghề) thì tôi đạt, vậ...