BỘ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI

HỆ THỐNG THÔNG TIN BỘ VỚI NGƯỜI DÂN VÀ DOANH NGHIỆP

Tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức GDNN hạng II

Vương Thắng - Tỉnh Lạng Sơn (29/03/2024)

Nội dung:

Thưa quý Bộ, tại Thông tư số 07/2023/TT-BLĐTBXH ngày 28/8/2023. Cụ thể tại điểm a, khoản 2, Điều 6: Giảng viên giáo dục nghề nghiệp chính - Mã số: V.09.02.02 có nêu: 2. Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng a) Giảng viên dạy lý thuyết có bằng thạc sĩ trở lên; giảng viên vừa dạy lý thuyết vừa dạy thực hành có bằng cử nhân hoặc văn bằng trình độ tương đương trở lên, phù hợp với ngành, nghề giảng dạy và có văn bằng, chứng chỉ, chứng nhận đáp ứng tiêu chuẩn về kỹ năng nghề để dạy thực hành trình độ cao đẳng theo quy định chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ của nhà giáo giáo dục nghề nghiệp; Cơ quan tôi có giảng viên lý thuyết hạng III, tốt nghiệp chuyên khoa I Điều dưỡng. Với bằng chuyên khoa I điều dưỡng có đáp ứng tiêu chuẩn về trình độ đào tạo này không ạ? Xin trân trọng cảm ơn quý Bộ./.
Trả lời:
(12/04/2024)

Về nội dung bạn hỏi xin trao đổi như sau:
Căn cứ điểm b khoản 3 Điều 4 Thông tư số 06/2018/TT-BGDĐT ngày 28/02/2018 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành Quy định về việc xác định chỉ tiêu tuyển sinh trình độ trung cấp, cao đẳng các ngành đào tạo giáo viên; trình độ đại học, thạc sĩ, tiến sĩ (được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 01/2019/TT-BGDĐT ngày 25/02/2019 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 06/2018/TT-BGDĐT và Thông tư số 07/2020/TT-BGDĐT ngày 20/3/2020 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 06/2018/TT-BGDĐT và Thông tư số 01/2019/TT-BGDĐT) thì “Đối với khối ngành sức khỏe, giảng viên có bằng chuyên khoa cấp II các chuyên ngành thuộc ngành tham gia đào tạo được tính chỉ tiêu như giảng viên có trình độ tiến sĩ; giảng viên có bằng bác sĩ nội trú, bằng chuyên khoa cấp I các chuyên ngành thuộc ngành tham gia đào tạo được tính chỉ tiêu như giảng viên có trình độ thạc sĩ”. Theo đó, giảng viên đang giảng dạy chuyên ngành điều dưỡng có bằng chuyên khoa cấp I điều dưỡng thì đáp ứng tiêu chuẩn về trình độ đào tạo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 6 Thông tư số 07/2023/TT-BLĐTBXH ngày 28/8/2023 của Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp; xếp lương, thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành GDNN.
Trân trọng


Tài liệu đính kèm:
Những câu hỏi cùng lĩnh vực
  • minh lê - Tỉnh Lai Châu (23/04/2024)

    chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia

    Nội dung: Đồng nghiệp tôi tham gia giảng dạy hệ trung cấp ngành kỹ thuật xây dựng, có bằng Đại học xây dựng, hoàn thành lớp đào tạo 3 tháng kỹ năng nghề quốc gia nghề xây dựng 2013 tại trường Cao đẳngs nghề Việt Đức do Tổng cục mở. Nhưng chứng chỉ được cấp năm 2013 không ghi rõ bậc mấy mà chỉ ghi "chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia". Vây cho tôi xin hỏi chứng chỉ đã được cấp có còn giá trị như chứng chỉ mới không hoặc ...
  • Ngô Thành Luân - Thành phố Hồ Chí Minh (20/04/2024)

    Công nhận tương đương văn bằng

    Nội dung: Kính gửi Bộ lao động thương binh và xã hội! Em có 2 văn bằng trình độ cử nhân và thạc sĩ theo hình thức du học toàn thời gian tại nước ngoài. Đã được Trung tâm công nhận văn bằng trực thuộc Bộ giáo dục cấp giấy công nhận 2 văn bằng trên. Vậy em có cần phải làm thủ tục công nhận văn bằng của Bộ Lao động không? Mục đích công nhận để phục vụ cho việc xin giấy phép hành nghề của Sở y ...
  • minh lê - Tỉnh Lai Châu (19/04/2024)

    Chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia bậc 3

    Nội dung: Đồng nghiệp tôi tốt nghiệp đại học xây dựng năm 2003, tham gia giảng dạy chuyên ngành kỹ thuật xây dựng tại trường. Năm 2012 có tham gia lớp đào tạo 3 tháng tại trường Công nghệ kỹ thuật Việt Đức tại Vinh do Tổng cục tổ chức và được cấp chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia nhưng trong chứng chỉ không ghi bậc. Theo thông tư mới yêu cầu phải có chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia bậc 3 thì mới đủ tiêu chuẩn giảng dạy tích hợp hoặc ...
  • Thạch SĨ Thuận - Tỉnh Trà Vinh (17/04/2024)

    chính sách miễn giảm học phí đối với người học nghề hiện nay theo Nghị định 81/2021

    Nội dung: Xin hỏi Những đối tượng nào được gọi là “Người tốt nghiệp trung học cơ sở học tiếp lên trình độ trung cấp” theo khoản 17, điều 15 Nghị định số 81/2021/NĐ-CP ngày 27/8/2021 của Chính phủ; Những đối tượng đã nghỉ học từ 1 năm trở lên hoặc đang học lớp 10,11 đã nghỉ học, xong đăng ký vào học trung cấp nghề như vậy có được miễn học phí không?.
  • Hoàng Minh Huấn - Tỉnh Hải Dương (16/04/2024)

    Kính gửi bộ theo thông tư 07/2023/TT-BLĐTBXH điểm e, khoản 1, điều 6 được hiểu như thế nào?

    Nội dung: e) Chủ trì thực hiện 01 (một) nhiệm vụ khoa học và công nghệ cấp cơ sở trở lên đã được nghiệm thu với kết quả đạt yêu cầu trở lên hoặc là tác giả chính của 01 (một) bài báo khoa học đăng trên tạp chí khoa học quốc tế hoặc trong nước (trong danh mục có tính điểm của Hội đồng Giáo sư Nhà nước)
  • Nguyễn Thị Thi - Thành phố Cần Thơ (05/04/2024)

    Hỗ trợ học phí cho học sinh, sinh viên học nghề tại cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại học thuộc doanh nghiệp nhà nước

    Nội dung: Điểm c, khoản 1 điều 22 Nghị định số 81 quy định Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội chịu trách nhiệm chi trả, quyết toán kinh phí miễn, giảm học phí trực tiếp cho cha mẹ hoặc người giám hộ của học sinh; sinh viên đang học tại các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại học trên địa bàn. Xin hỏi: Phòng Lao động - thương binh và Xã hội nơi có cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại họ...
  • Hoàng Minh Huấn - Tỉnh Hải Dương (05/04/2024)

    Chuyển ngạch nhân viên sang giảng viên giáo giáo dục nghề nghiệp

    Nội dung: Năm 2013 tôi thi ngạch nhân viên trường cao đẳng nghề 01.003 Năm 2015 tôi có đầy đủ bằng cấp chứng chỉ và Hiệu trưởng ra quyết định chuyển tôi về làm giảng viên khoa Điện hưởng và hiện nay vẫn hưởng đầy đủ phụ cấp thâm niên, các phụ cấp khác của giảng viên, bảo hiểm đóng Giảng viên điện công nghiệp. Nếu đến 1/7/2024 xếp vị trí việc làm mới tôi có được xếp vào ngạch giảng viên giáo dục nghề nghiệp V09.02.03 ...
  • Hà Thị Sọn - Tỉnh Điện Biên (04/04/2024)

    Chuyển hạng chức danh nghề nghiệp

    Nội dung: Từ 01/6/2022 em đã được xếp vào hạng chức danh GIáo viên Giáo dục nghề nghiệp thực hành hạng 3 mã số V.09.02.08 và bây giờ vị trí cũ không phù hợp em có nhu cầu chuyển lên chức danh Giáo viên Giáo dục nghề nghiệp lý thuyết mã số V.09.02.07 về điều kiện, tiêu chuẩn đào tạo bồi dưỡng em đã đáp ứng. Nhưng ở điểm e khoản 3 Điều 11 Thông tư 07/TT-BLĐTB&XH có hiệu lực từ ngày 15/10/2023 hướng dẫn "Viên chức thăng hạng lên chức danh giáo viên giáo dụ...
  • Phạm Thị Thu Thanh - Thành phố Hồ Chí Minh (03/04/2024)

    Chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên giáo dục nghề nghiệp

    Nội dung: Tôi là giáo viên trường trung cấp, tôi đang giữ ngạch Giáo viên giáo dục nghề nghiệp lý thuyết hạng III, tôi có Chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên giáo dục nghề nghiệp hạng II, thì theo quy định tại Thông tư số 07/2023/TT-BLĐTBXH thì tôi có phải học chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp không ạ.
  • Võ Hoài Phương - Tỉnh Khánh Hòa (03/04/2024)

    Đề nghị bộ Lao động - Thương binh và Xã hội có văn bản hướng dẫn xét chuyển chức danh nghề nghiệp cùng hạng.

    Nội dung: Tôi đang là giáo viên giáo dục nghề nghiệp dạy thực hành hạng III và đã đủ các điều kiện để được xét chuyển chức danh nghề nghiệp qua giáo viên giáo dục nghề nghiệp lý thuyết hạng III. Ngày 22/4/2022 tôi cũng đã có câu hỏi về nội dung liên quan đến việc xét chuyển chức danh nghề nghiệp (mã PAKN; PAKN.2022.12148) và cũng đã được quý Bộ trả lời với nội dung được phép chuyển và nội dung xếp lương sau khi chuyển không đ...