BỘ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI

HỆ THỐNG THÔNG TIN BỘ VỚI NGƯỜI DÂN VÀ DOANH NGHIỆP

Miễn giảm học phí

Phạm Thanh Hải - Tỉnh Sơn La (05/12/2022)

Nội dung:

Đề nghị Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội cho biết: Người vừa học văn hóa (THPT) vừa học nghề (trung cấp) có được miễn giảm học phí không?
Trả lời:
(01/03/2023)

Về nội dung bạn hỏi, xin trao đổi như sau

Đối với chính sách miễn học phí cho người học trình độ trung cấp: Theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 62 Luật Giáo dục nghề nghiệp và khoản 17 Điều 15 Nghị định số 81/2021/NĐ-CP ngày 27/8/2021 của Chính phủ về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập; giá dịch vụ trong lĩnh vực giáo dục, đào tạo: Người tốt nghiệp trung học cơ sở học tiếp lên trình độ trung cấp được miễn học phí. Đồng thời, việc tổ chức đào tạo theo hình thức chính quy được quy định tại khoản 5 Điều 3 Luật Giáo dục nghề nghiệp và Thông tư số 04/2022/TT-BLĐTBXH ngày 30/3/2022 của Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định việc tổ chức đào tạo trình độ trung cấp, trình độ cao đẳng theo niên chế hoặc theo phương thức tích lũy mô-đun hoặc tín chỉ. Bên cạnh đó, theo quy định tại khoản 2 Điều 33 Luật Giáo dục nghề nghiệp: “Thời gian đào tạo trình độ trung cấp theo niên chế đối với người có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở trở lên là từ 01 đến 02 năm học tùy theo chuyên ngành hoặc nghề đào tạo. Người có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở, nếu có nguyện vọng tiếp tục học lên trình độ cao đẳng thì phải học và thi đạt yêu cầu đủ khối lượng văn hóa trung học phổ thông.” Do đó, để tránh gây lãng phí (thời gian và chi phí) cũng như tránh việc trục lợi chính sách của nhà nước, đề nghị người học xác định rõ nhu cầu, mục tiêu của bản thân để lựa chọn khóa đào tạo cho phù hợp.
Trân trọng./.


Tài liệu đính kèm:
Những câu hỏi cùng lĩnh vực
  • minh lê - Tỉnh Lai Châu (23/04/2024)

    chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia

    Nội dung: Đồng nghiệp tôi tham gia giảng dạy hệ trung cấp ngành kỹ thuật xây dựng, có bằng Đại học xây dựng, hoàn thành lớp đào tạo 3 tháng kỹ năng nghề quốc gia nghề xây dựng 2013 tại trường Cao đẳngs nghề Việt Đức do Tổng cục mở. Nhưng chứng chỉ được cấp năm 2013 không ghi rõ bậc mấy mà chỉ ghi "chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia". Vây cho tôi xin hỏi chứng chỉ đã được cấp có còn giá trị như chứng chỉ mới không hoặc ...
  • Ngô Thành Luân - Thành phố Hồ Chí Minh (20/04/2024)

    Công nhận tương đương văn bằng

    Nội dung: Kính gửi Bộ lao động thương binh và xã hội! Em có 2 văn bằng trình độ cử nhân và thạc sĩ theo hình thức du học toàn thời gian tại nước ngoài. Đã được Trung tâm công nhận văn bằng trực thuộc Bộ giáo dục cấp giấy công nhận 2 văn bằng trên. Vậy em có cần phải làm thủ tục công nhận văn bằng của Bộ Lao động không? Mục đích công nhận để phục vụ cho việc xin giấy phép hành nghề của Sở y ...
  • minh lê - Tỉnh Lai Châu (19/04/2024)

    Chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia bậc 3

    Nội dung: Đồng nghiệp tôi tốt nghiệp đại học xây dựng năm 2003, tham gia giảng dạy chuyên ngành kỹ thuật xây dựng tại trường. Năm 2012 có tham gia lớp đào tạo 3 tháng tại trường Công nghệ kỹ thuật Việt Đức tại Vinh do Tổng cục tổ chức và được cấp chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia nhưng trong chứng chỉ không ghi bậc. Theo thông tư mới yêu cầu phải có chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia bậc 3 thì mới đủ tiêu chuẩn giảng dạy tích hợp hoặc ...
  • Thạch SĨ Thuận - Tỉnh Trà Vinh (17/04/2024)

    chính sách miễn giảm học phí đối với người học nghề hiện nay theo Nghị định 81/2021

    Nội dung: Xin hỏi Những đối tượng nào được gọi là “Người tốt nghiệp trung học cơ sở học tiếp lên trình độ trung cấp” theo khoản 17, điều 15 Nghị định số 81/2021/NĐ-CP ngày 27/8/2021 của Chính phủ; Những đối tượng đã nghỉ học từ 1 năm trở lên hoặc đang học lớp 10,11 đã nghỉ học, xong đăng ký vào học trung cấp nghề như vậy có được miễn học phí không?.
  • Hoàng Minh Huấn - Tỉnh Hải Dương (16/04/2024)

    Kính gửi bộ theo thông tư 07/2023/TT-BLĐTBXH điểm e, khoản 1, điều 6 được hiểu như thế nào?

    Nội dung: e) Chủ trì thực hiện 01 (một) nhiệm vụ khoa học và công nghệ cấp cơ sở trở lên đã được nghiệm thu với kết quả đạt yêu cầu trở lên hoặc là tác giả chính của 01 (một) bài báo khoa học đăng trên tạp chí khoa học quốc tế hoặc trong nước (trong danh mục có tính điểm của Hội đồng Giáo sư Nhà nước)
  • Nguyễn Thị Thi - Thành phố Cần Thơ (05/04/2024)

    Hỗ trợ học phí cho học sinh, sinh viên học nghề tại cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại học thuộc doanh nghiệp nhà nước

    Nội dung: Điểm c, khoản 1 điều 22 Nghị định số 81 quy định Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội chịu trách nhiệm chi trả, quyết toán kinh phí miễn, giảm học phí trực tiếp cho cha mẹ hoặc người giám hộ của học sinh; sinh viên đang học tại các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại học trên địa bàn. Xin hỏi: Phòng Lao động - thương binh và Xã hội nơi có cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại họ...
  • Hoàng Minh Huấn - Tỉnh Hải Dương (05/04/2024)

    Chuyển ngạch nhân viên sang giảng viên giáo giáo dục nghề nghiệp

    Nội dung: Năm 2013 tôi thi ngạch nhân viên trường cao đẳng nghề 01.003 Năm 2015 tôi có đầy đủ bằng cấp chứng chỉ và Hiệu trưởng ra quyết định chuyển tôi về làm giảng viên khoa Điện hưởng và hiện nay vẫn hưởng đầy đủ phụ cấp thâm niên, các phụ cấp khác của giảng viên, bảo hiểm đóng Giảng viên điện công nghiệp. Nếu đến 1/7/2024 xếp vị trí việc làm mới tôi có được xếp vào ngạch giảng viên giáo dục nghề nghiệp V09.02.03 ...
  • Hà Thị Sọn - Tỉnh Điện Biên (04/04/2024)

    Chuyển hạng chức danh nghề nghiệp

    Nội dung: Từ 01/6/2022 em đã được xếp vào hạng chức danh GIáo viên Giáo dục nghề nghiệp thực hành hạng 3 mã số V.09.02.08 và bây giờ vị trí cũ không phù hợp em có nhu cầu chuyển lên chức danh Giáo viên Giáo dục nghề nghiệp lý thuyết mã số V.09.02.07 về điều kiện, tiêu chuẩn đào tạo bồi dưỡng em đã đáp ứng. Nhưng ở điểm e khoản 3 Điều 11 Thông tư 07/TT-BLĐTB&XH có hiệu lực từ ngày 15/10/2023 hướng dẫn "Viên chức thăng hạng lên chức danh giáo viên giáo dụ...
  • Phạm Thị Thu Thanh - Thành phố Hồ Chí Minh (03/04/2024)

    Chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên giáo dục nghề nghiệp

    Nội dung: Tôi là giáo viên trường trung cấp, tôi đang giữ ngạch Giáo viên giáo dục nghề nghiệp lý thuyết hạng III, tôi có Chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên giáo dục nghề nghiệp hạng II, thì theo quy định tại Thông tư số 07/2023/TT-BLĐTBXH thì tôi có phải học chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp không ạ.
  • Võ Hoài Phương - Tỉnh Khánh Hòa (03/04/2024)

    Đề nghị bộ Lao động - Thương binh và Xã hội có văn bản hướng dẫn xét chuyển chức danh nghề nghiệp cùng hạng.

    Nội dung: Tôi đang là giáo viên giáo dục nghề nghiệp dạy thực hành hạng III và đã đủ các điều kiện để được xét chuyển chức danh nghề nghiệp qua giáo viên giáo dục nghề nghiệp lý thuyết hạng III. Ngày 22/4/2022 tôi cũng đã có câu hỏi về nội dung liên quan đến việc xét chuyển chức danh nghề nghiệp (mã PAKN; PAKN.2022.12148) và cũng đã được quý Bộ trả lời với nội dung được phép chuyển và nội dung xếp lương sau khi chuyển không đ...