BỘ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI

HỆ THỐNG THÔNG TIN BỘ VỚI NGƯỜI DÂN VÀ DOANH NGHIỆP

Thẻ đào tạo học nghề sơ cấp của công an nghĩa vụ xuất ngũ

Phạm Văn Hùng - Tỉnh Quảng Ninh (25/05/2022)

Nội dung:

Tôi là 1 chiến sĩ chuẩn bị hoàn thành nghĩa vụ công an nhân dân, được biết sau khi ra quân sẽ được cấp thẻ đào tạo học nghề sơ cấp, nên tôi muốn hỏi Bộ là thẻ đó có áp dụng cho các trung tâm hướng nghiệp không? Nếu các trường dạy nghề, trung tâm hướng nghiệp không nhận thẻ đó thì tôi phải làm thế nào? Nếu giờ tôi nộp tiền học phí và có giấy xác nhận đã nộp tiền có dấu mộc của trường, trung tâm thì tôi có thể mang kèm theo thẻ đào tạo nghề lên Bộ để nhận lại tiền học phí trong hạn mức cho phép của thẻ đào tạo được không?
Trả lời:
(01/07/2022)

Về nội dung bạn nêu, xin trao đổi như sau:

Theo quy định tại Chương IV, Nghị định số 61/2015/NĐ-CP ngày 09/7/2015 của Chính phủ quy định về chính sách hỗ trợ tạo việc làm và quỹ quốc gia về việc làm; Thông tư số 43/2016/TT-BLĐTBXH ngày 28/12/2016 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện chính sách hỗ trợ đào tạo nghề cho các đối tượng quy định tại Điều 14 Nghị định số 31/2015/NĐ-CP ngày 09/7/2015 của Chính phủ quy định về chính sách hỗ trợ tạo việc làm và quỹ quốc gia về việc làm:

1. Khoản 2 Điều 2 Thông tư số 43/2016/TT-BLĐTBXH ngày 18/12/2016 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định về đối tượng áp dụng thực hiện chính sách: Cơ sở giáo dục nghề nghiệp quy định tại Điều 5 Luật giáo dục nghề nghiệp năm 2014; doanh nghiệp và cơ sở giáo dục đại học được cấp giấy chứng nhận đăng ký hoạt động giáo dục nghề nghiệp (sau đây gọi là cơ sở giáo dục nghề nghiệp); cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan trong việc thực hiện chính sách hỗ trợ đào tạo nghề cho thanh niên.

Như vậy, Trung tâm hướng nghiệp là một đối tượng trong việc thực hiện chính sách.

2. Căn cứ điểm b, khoản 5, Điều 3 Thông tư số 43/2016/TT-BLĐTBXH ngày 18/12/2016 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội về trách nhiệm của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội: "Chỉ đạo, hướng dẫn, đôn đốc cơ quan, đơn vị và các cơ sở giáo dục nghề nghiệp trên địa bàn (trừ các cơ sở giáo dục nghề nghiệp công lập thuộc bộ, ngành, cơ quan trung ương) thực hiện chính sách hỗ trợ đào tạo nghề trình độ sơ cp cho thanh niên;"

Trường hợp cơ sở giáo dục nghề nghiệp không nhận Thẻ đào tạo nghề, đề nghị bạn liên hệ Sở Lao động – Thương binh và Xã hội (nơi cơ sở giáo dục nghề nghiệp đặt địa điểm đào tạo) để phản ánh và được hướng dẫn.

3.  Theo quy định tại khoản 3, Điều 3 Thông tư số 43/2016/TT-BLĐTBXH ngày 18/12/2016 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội về "Lập kế hoạch, dự toán ngân sách và quyết toán kinh phí", việc quyết toán kinh phí do cơ sở đào tạo thực hiện và lưu hồ sơ quyết toán kinh phí theo quy định./.


Tài liệu đính kèm:
Những câu hỏi cùng lĩnh vực
  • Mai Nguyễn Đạt - (28/10/2022)

    Nghị định 81/2021/NĐ-CP

    Nội dung: Đối tượng sinh viên ngành y học dự phòng thuộc trường Đại học công lập, có thực hiện một số công việc trong Danh mục nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.(Thông tư 11/2020/TT-BLĐTBXH) Cụ thể: Ngành: Y tế và dược Điều kiện lao động loại V: 8.Diệt chuột, côn trùng và vi khuẩn gây bệnh. Điều kiện lao động loại IV: 2.Trực tiếp khám, điề...
  • Linh Thị Lâm - (27/10/2022)

    Việc thực hiện Chính sách hỗ trợ cho học sinh tốt nghiệp THCS học tiếp lên Trung Cấp nghề, đồng thời học phổ thông tại TRung tâm GDNN-GDTXX

    Nội dung: Tôi đang công tác tại Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội huyện Chiêm Hóa, tỉnh Tuyên Quang, tôi có 01 câu hỏi kính gửi Bộ LĐTBXH xem xét, trả lời giúp về chính sách cấp bù học phí theo Nghị định 81/2021/NĐ-CP, cụ thể như sau: Tại Khoản 17, Điều 15 Nghị định số 81/2021/NĐ-CP ngày 27/8/2021 quy định đối tượng được miễn học phí “người tốt nghiệp trung học cơ sở học tiếp lên trình độ trung cấp”. Hiện nay tại Trung tâm Giáo dụ...
  • Phạm Thị Ngọc Trinh - (11/10/2022)

    Miễn giảm học phí

    Nội dung: Tôi xin hỏi về chế độ miễn giảm học phí cho học sinh, sinh viên theo Thông tư 81 năm 2021, trong thông tư có nói đối tượng được miễn học phí là Tốt nghiệp trung học cơ sở học lên trình độ trung cấp nhưng không nói rõ về thời gian tốt nghiệp. Vậy cho tôi hỏi là đối tượng chỉ cần tốt nghiệp THCS đi học trung cấp là được miễn học phí học nghề cho dù tốt nghiệp trước đó mấy năm hay là phải vừa tốt nghiệ...
  • Nguyễn Thị Đan - (06/10/2022)

    Đối tượng miễn giảm học phí

    Nội dung: Cho tôi hỏi người đồng thời học chương trình Giáo dục thường xuyên cấp Trung học phổ thông và học trung cấp có được hưởng chế độ miễn, giảm học phí theo đối tượng “Người tốt nghiệp trung học cơ sở học tiếp lên trình độ trung cấp” theo quy định tại Khoản 7, Điều 15, Nghị định số 81/2021/NĐ-CP ngày 27/8/2021 của Chính phủ hay không?
  • CÔNG TY CỔ PHẦN TỰ ĐỘNG HOÁ TÂN PHÁT - Thành phố Hà Nội (27/09/2022)

    Đào tạo chuyển giao công nghệ ngắn hạn

    Nội dung: 1. Công ty chúng tôi có đăng ký mã ngành 8599 Giáo dục khác chưa được phân vào đâu: "Chỉ gồm có các ngành nghề sau: Đào tạo về chuyển giao ứng dụng khoa học công nghệ, kỹ thuật trong lĩnh vực điện, điện tử, có khí, tự động hóa, công nghiệp, nông nghiệp, y tế và đo lường; đào tạo chuyên môn về điện (Pháp nhân chỉ được kinh doanh một hoặc nhiều ngành nghề này khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép và ...
  • Đào Xuân Nhật - Tỉnh Lai Châu (27/09/2022)

    Quy định của Bộ GD & ĐT về hệ Trung học nghề

    Nội dung: Tôi tốt nghiệp hệ Trung học nghề (hệ 3 năm, niên khóa 1994 - 1997), đầu vào là tốt nghiệp THCS. Trong bằng ghi: Xếp loại văn hóa: Trung bình; xếp loại chuyên môn: Trung bình, bậc thợ 3/6. Xin hỏi: Bằng của tôi có được công nhận tương đương trình độ THPT hay không? có dùng để được công nhận văn hóa THPT khi thực hiện công tác bổ nhiệm cán bộ lãnh đạo hay không?
  • Phạm Thị Ngọc Trinh - (22/09/2022)

    Về vấn đề miễn giảm học phí đối với trường Cao đẳng

    Nội dung: Xin cho tôi hỏi về vấn đề miễn giảm học phí đối với trường Cao đẳng. Tôi đang phụ trách công việc về chế độ miễn giảm học phí cho học sinh, sinh viên tại trường Cao đẳng, và tôi xin hỏi là chế độ giảm 70% học phí đối với nhóm nghề nặng nhọc, độc hại theo Nghị định 81 có áp dụng đối với sinh viên trình độ trung cấp học liên thông lên trình độ Cao đẳng không?
  • ĐỖ HỒNG HƯƠNG - Tỉnh Điện Biên (25/08/2022)

    Chế độ chính sách học sinh, sinh viên học tại cơ sở giáo dục nghề nghiệp

    Nội dung: Học sinh, sinh viên học Liên thông từ Trung cấp lên Cao đẳng (Hình thức đào tạo: tập trung) tại cơ sở giáo dục nghề nghiệp có được hưởng Miễn, giảm học phí theo nghị định 81/2021/NĐ-CP ngày 27/8/2021 và chính sách nội trú theo Quyết định 53/2015/QĐ-TTg ngày 20/10/2015 nếu thuộc đối tượng quy định. Mong được hồi đáp.
  • Võ Hoài Phương - Tỉnh Khánh Hòa (25/08/2022)

    Chuyển chức danh nghề nghiệp Giáo viên GDNN thực hành hạng III qua Giáo viên Giáo dục nghề nghiệp Lý thuyết hạng III;

    Nội dung: Hiện tại tôi đang là Giáo viên Giáo dục nghề nghiệp thực hành hạng III hưởng lương bậc 6, hệ số lương 3,65 (bảng lương A0). Nay tôi muốn đề nghị chuyển qua Giáo viên Giáo dục nghề nghiệp lý thuyết hạng III, tuy nhiên theo quy định việc chuyển chức danh nghề nghiệp "không kết hợp nâng bậc lương". Vậy nếu được chuyển và xếp lương bậc tương ứng bậc 6, hệ số lương 3,99 (bảng lương A1) thì có được xem là không nâng ...
  • Nguyễn Xuân Hòa - Thành phố Hà Nội (25/08/2022)

    Phản ánh chưa được trả lời

    Nội dung: Về việc: Ngày 26 tháng 3 năm 2022 tôi có gửi PAKN hỏi về Ưu đãi giáo dục, mã tra cứu"PAKN.20220326.0009" đến nay đã gần 02 tháng mà vẫn nhận được là "Chưa trả lời". Tôi muốn đươc biết lý do tại sao mà không trả lời cho tôi biết.