BỘ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI

HỆ THỐNG THÔNG TIN BỘ VỚI NGƯỜI DÂN VÀ DOANH NGHIỆP

Miễn giảm học phí

Phạm Thị Ngọc Trinh - (11/10/2022)

Nội dung:

Tôi xin hỏi về chế độ miễn giảm học phí cho học sinh, sinh viên theo Thông tư 81 năm 2021, trong thông tư có nói đối tượng được miễn học phí là Tốt nghiệp trung học cơ sở học lên trình độ trung cấp nhưng không nói rõ về thời gian tốt nghiệp. Vậy cho tôi hỏi là đối tượng chỉ cần tốt nghiệp THCS đi học trung cấp là được miễn học phí học nghề cho dù tốt nghiệp trước đó mấy năm hay là phải vừa tốt nghiệp xong đi học mới được miễn giảm ạ? Đối với những em học sinh học dang dở trung học phổ thông hoặc học xong THPT nhưng chưa tốt nghiệp được mà đi học trung cấp thì có được miễn học phí học không ạ? Mong nhận được phản hồi sớm từ Bộ, xin chân thành cảm ơn!
Trả lời:
(04/11/2022)

Về nội dung bạn hỏi, xin trao đổi như sau:

Về thời gian tốt nghiệp trung học cơ sở đi học trung cấp:

Theo quy định tại Nghị định số 81/2021/NĐ-CP không quy định thời gian cụ thể kể từ ngày tốt nghiệp đến khi đăng ký học trình độ trung cấp được miễn học phí. Tuy nhiên, đối tượng phải đáp ứng yêu cầu quy chế tuyển sinh và xác định chỉ tiêu tuyển sinh trình độ trung cấp, trình độ cao đẳng quy định tại Thông tư số 05/2021/TT-BLĐTBXH ngày 07/7/2021 và các quy định khác có liên quan.

Về đối tượng

Theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 62 Luật giáo dục nghề nghiệp và khoản 17 Điều 15 Nghị định số 81/2021/NĐ-CP: Người tốt nghiệp trung học cơ sở học tiếp lên trình độ trung cấp được miễn học phí.

Đây là chính sách của nhà nước nhằm thu hút, khuyến khích người học tham gia khóa đào tạo trình độ trung cấp sau khi tốt nghiệp trung học cơ sở theo tinh thần của Đảng (Chỉ thị số 10-CT/TƯ ngày 05/12/2011 của Bộ Chính trị) nhằm giúp người học có kỹ năng nghề nghiệp nhằm tìm kiếm việc làm hoặc tự tạo việc làm.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 33 Luật Giáo dục nghề nghiệp:

“2. Thời gian đào tạo trình độ trung cấp theo niên chế đối với người có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở trở lên là từ 01 đến 02 năm học tùy theo chuyên ngành hoặc nghề đào tạo.

Người có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở, nếu có nguyện vọng tiếp tục học lên trình độ cao đẳng thì phải học và thi đạt yêu cầu đủ khối lượng văn hóa trung học phổ thông.”

Do đó, để tránh gây lãng phí (thời gian và tiền) cũng như tránh việc trục lợi chính sách của nhà nước, người học cần xác định rõ nhu cầu, mục tiêu của bản thân để lựa chọn khóa đào tạo cho phù hợp.


Tài liệu đính kèm:
Những câu hỏi cùng lĩnh vực
  • Mai Nguyễn Đạt - (28/10/2022)

    Nghị định 81/2021/NĐ-CP

    Nội dung: Đối tượng sinh viên ngành y học dự phòng thuộc trường Đại học công lập, có thực hiện một số công việc trong Danh mục nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.(Thông tư 11/2020/TT-BLĐTBXH) Cụ thể: Ngành: Y tế và dược Điều kiện lao động loại V: 8.Diệt chuột, côn trùng và vi khuẩn gây bệnh. Điều kiện lao động loại IV: 2.Trực tiếp khám, điề...
  • Linh Thị Lâm - (27/10/2022)

    Việc thực hiện Chính sách hỗ trợ cho học sinh tốt nghiệp THCS học tiếp lên Trung Cấp nghề, đồng thời học phổ thông tại TRung tâm GDNN-GDTXX

    Nội dung: Tôi đang công tác tại Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội huyện Chiêm Hóa, tỉnh Tuyên Quang, tôi có 01 câu hỏi kính gửi Bộ LĐTBXH xem xét, trả lời giúp về chính sách cấp bù học phí theo Nghị định 81/2021/NĐ-CP, cụ thể như sau: Tại Khoản 17, Điều 15 Nghị định số 81/2021/NĐ-CP ngày 27/8/2021 quy định đối tượng được miễn học phí “người tốt nghiệp trung học cơ sở học tiếp lên trình độ trung cấp”. Hiện nay tại Trung tâm Giáo dụ...
  • Nguyễn Thị Đan - (06/10/2022)

    Đối tượng miễn giảm học phí

    Nội dung: Cho tôi hỏi người đồng thời học chương trình Giáo dục thường xuyên cấp Trung học phổ thông và học trung cấp có được hưởng chế độ miễn, giảm học phí theo đối tượng “Người tốt nghiệp trung học cơ sở học tiếp lên trình độ trung cấp” theo quy định tại Khoản 7, Điều 15, Nghị định số 81/2021/NĐ-CP ngày 27/8/2021 của Chính phủ hay không?
  • CÔNG TY CỔ PHẦN TỰ ĐỘNG HOÁ TÂN PHÁT - Thành phố Hà Nội (27/09/2022)

    Đào tạo chuyển giao công nghệ ngắn hạn

    Nội dung: 1. Công ty chúng tôi có đăng ký mã ngành 8599 Giáo dục khác chưa được phân vào đâu: "Chỉ gồm có các ngành nghề sau: Đào tạo về chuyển giao ứng dụng khoa học công nghệ, kỹ thuật trong lĩnh vực điện, điện tử, có khí, tự động hóa, công nghiệp, nông nghiệp, y tế và đo lường; đào tạo chuyên môn về điện (Pháp nhân chỉ được kinh doanh một hoặc nhiều ngành nghề này khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép và ...
  • Đào Xuân Nhật - Tỉnh Lai Châu (27/09/2022)

    Quy định của Bộ GD & ĐT về hệ Trung học nghề

    Nội dung: Tôi tốt nghiệp hệ Trung học nghề (hệ 3 năm, niên khóa 1994 - 1997), đầu vào là tốt nghiệp THCS. Trong bằng ghi: Xếp loại văn hóa: Trung bình; xếp loại chuyên môn: Trung bình, bậc thợ 3/6. Xin hỏi: Bằng của tôi có được công nhận tương đương trình độ THPT hay không? có dùng để được công nhận văn hóa THPT khi thực hiện công tác bổ nhiệm cán bộ lãnh đạo hay không?
  • Phạm Thị Ngọc Trinh - (22/09/2022)

    Về vấn đề miễn giảm học phí đối với trường Cao đẳng

    Nội dung: Xin cho tôi hỏi về vấn đề miễn giảm học phí đối với trường Cao đẳng. Tôi đang phụ trách công việc về chế độ miễn giảm học phí cho học sinh, sinh viên tại trường Cao đẳng, và tôi xin hỏi là chế độ giảm 70% học phí đối với nhóm nghề nặng nhọc, độc hại theo Nghị định 81 có áp dụng đối với sinh viên trình độ trung cấp học liên thông lên trình độ Cao đẳng không?
  • Phạm Văn Hùng - Tỉnh Quảng Ninh (25/08/2022)

    Thẻ đào tạo học nghề sơ cấp của công an nghĩa vụ xuất ngũ

    Nội dung: Tôi là 1 chiến sĩ chuẩn bị hoàn thành nghĩa vụ công an nhân dân, được biết sau khi ra quân sẽ được cấp thẻ đào tạo học nghề sơ cấp, nên tôi muốn hỏi Bộ là thẻ đó có áp dụng cho các trung tâm hướng nghiệp không? Nếu các trường dạy nghề, trung tâm hướng nghiệp không nhận thẻ đó thì tôi phải làm thế nào? Nếu giờ tôi nộp tiền học phí và có giấy xác nhận đã nộp tiền có dấu mộc củ...
  • ĐỖ HỒNG HƯƠNG - Tỉnh Điện Biên (25/08/2022)

    Chế độ chính sách học sinh, sinh viên học tại cơ sở giáo dục nghề nghiệp

    Nội dung: Học sinh, sinh viên học Liên thông từ Trung cấp lên Cao đẳng (Hình thức đào tạo: tập trung) tại cơ sở giáo dục nghề nghiệp có được hưởng Miễn, giảm học phí theo nghị định 81/2021/NĐ-CP ngày 27/8/2021 và chính sách nội trú theo Quyết định 53/2015/QĐ-TTg ngày 20/10/2015 nếu thuộc đối tượng quy định. Mong được hồi đáp.
  • Võ Hoài Phương - Tỉnh Khánh Hòa (25/08/2022)

    Chuyển chức danh nghề nghiệp Giáo viên GDNN thực hành hạng III qua Giáo viên Giáo dục nghề nghiệp Lý thuyết hạng III;

    Nội dung: Hiện tại tôi đang là Giáo viên Giáo dục nghề nghiệp thực hành hạng III hưởng lương bậc 6, hệ số lương 3,65 (bảng lương A0). Nay tôi muốn đề nghị chuyển qua Giáo viên Giáo dục nghề nghiệp lý thuyết hạng III, tuy nhiên theo quy định việc chuyển chức danh nghề nghiệp "không kết hợp nâng bậc lương". Vậy nếu được chuyển và xếp lương bậc tương ứng bậc 6, hệ số lương 3,99 (bảng lương A1) thì có được xem là không nâng ...
  • Nguyễn Xuân Hòa - Thành phố Hà Nội (25/08/2022)

    Phản ánh chưa được trả lời

    Nội dung: Về việc: Ngày 26 tháng 3 năm 2022 tôi có gửi PAKN hỏi về Ưu đãi giáo dục, mã tra cứu"PAKN.20220326.0009" đến nay đã gần 02 tháng mà vẫn nhận được là "Chưa trả lời". Tôi muốn đươc biết lý do tại sao mà không trả lời cho tôi biết.