BỘ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI

HỆ THỐNG THÔNG TIN BỘ VỚI NGƯỜI DÂN VÀ DOANH NGHIỆP

Đột quỵ trong giờ làm việc có được tính là tai nạn lao động không?

Hà Thương - Tỉnh Quảng Ninh (29/06/2024)

Nội dung:

Anh trai tôi gần đây trong giờ làm việc có bị đột quỵ do bị cao huyết áp. Bệnh cao huyết áp của anh trai tôi đã được phát hiện trong quá trình khám bệnh định kì của công ty. Hiện anh vẫn đang phải điều trị tại bệnh viện. Vậy trường hợp của anh tôi có được xác định là bệnh nghề nghiệp hay không?
Trả lời:
(05/07/2024)

Kính gửi quý Công dân!

Vấn đề quý Công dân hỏi xin trao đổi như sau:

Bộ trưởng Bộ Y tế đã ban hành danh mục bệnh  nghề nghiệp được hưởng bảo hiểm xã hội  tại Thông tư số 15/2016/TT-BYT ngày 15/5/2016 quy định về bệnh nghề nghiệp được hưởng bảo hiểm xã hội và Thông tư số 02/2023/TT-BYT sửa đổi bổ sung một số điều của Thông tư số 15/2016/TT-BYT ngày 15/5/2016 của Bộ Y tế quy định về bệnh nghề nghiệp được hưởng bảo hiểm xã hội.
Tuy nhiên, nội dung câu hỏi của Công dân gửi đến chưa rõ thông tin ( hỏi về tai nạn lao động hay bệnh nghề nghiệp) để Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội có thể hỗ trợ, xử lý cụ thể vấn đề mà Công dân đang vướng mắc 

Điểm a khoản 9 Điều 2 Thông tư số 11/2021/TT-BLĐTBXH ngày 30/9/2021 của Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội (hướng dẫn chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của Sở Lao động – Thương binh và Xã hội thuộc Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh và Phòng Lao động- Thương binh và Xã hội thuộc Uỷ ban nhân dân cấp huyện) quy định Sở Lao động – Thương binh và Xã hội có nhiệm vụ: “Hướng dẫn và tổ chức thực hiện các quy định của pháp luật về an toàn, vệ sinh lao động; về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi trong phạm vi địa phương...”. Vì vậy, đề nghị quý Công dân cung cấp hồ sơ, tài liệu có liên quan gửi về Sở Lao động – Thương binh và Xã hội địa phương nơi người lao động bị tai nạn đột quỵ để được hướng dẫn chi tiết.

Trường hợp quý công dân có Phản ánh-kiến nghị thì cung cấp thông tin chi tiết gửi tại đường dẫn https://bovoinddn.molisa.gov.vn/gui-phan-anh-kien-nghi, đồng thời lưu ý thông tin sau:
1. Hệ thống tiếp nhận các phản ánh, kiến nghị về:
- Hành vi chậm trễ, gây phiền hà hoặc không thực hiện, thực hiện không đúng quy định của cán bộ, công chức, viên chức trong giải quyết thủ tục hành chính;
- Những cơ chế, chính sách, thủ tục hành chính không phù hợp với thực tế, không đồng bộ, không thống nhất, không hợp pháp, trái với các điều ước quốc tế mà Việt Nam đã ký kết hoặc gia nhập;
- Những giải pháp, sáng kiến ban hành mới quy định về cơ chế, chính sách, thủ tục hành chính liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh và đời sống của người dân.
2. Hệ thống không tiếp nhận đơn thư khiếu nại, tố cáo.
3. Yêu cầu về phản ánh, kiến nghị bằng thông điệp dữ liệu điện tử:
a) Phản ánh, kiến nghị phải gửi đúng địa chỉ thư điện tử, địa chỉ truy cập Cổng Thông tin điện tử hoặc địa chỉ của Hệ thống thông tin tiếp nhận, xử lý phản ánh, kiến nghị đã được cơ quan tiếp nhận công bố công khai.
b) Sử dụng ngôn ngữ tiếng Việt; phông chữ của bộ mã ký tự chữ Việt (phông chữ tiếng Việt Unicode) theo tiêu chuẩn Việt Nam TCVN 6909:2001.
c) Thể hiện rõ nội dung phản ánh, kiến nghị.
d) Ghi rõ tên, địa chỉ, số điện thoại, địa chỉ thư điện tử hoặc địa chỉ thư tín khi cần liên hệ của cá nhân, tổ chức có phản ánh, kiến nghị.
đ) Đính kèm các tệp tin có định dạng phù hợp theo yêu cầu của hệ thống thông tin.

Trân trọng cảm ơn quý Công dân.


Tài liệu đính kèm:
Những câu hỏi cùng lĩnh vực
  • Phạm Thị Đào - Thành phố Hà Nội (22/07/2024)

    Về đột quỵ chết trong giờ làm việc do bệnh lý có xác định là tai nạn lao động không?

    Nội dung: Xin Quý cơ quan cho hỏi, tôi có người bạn đang làm việc cho 01 doanh nghiệp có trụ sở tại Lào, trực thuộc 01 doanh nghiệp tại Việt Nam, có ký hợp đồng lao động và đóng BHXH (đóng đủ 32%) qua Công ty mẹ tại Việt Nam. Tuy nhiên người bạn của tôi đang trong giờ nghỉ để chuẩn bị vào tăng ca tại thì không may bị ngất, sau khi được sơ cứu tại chỗ thì được đồng nghiệp đưa vào viện tuyến huyện của Lào, tuy nhiên ...
  • Công ty TNHH Juki (Việt Nam) - Thành phố Hồ Chí Minh (16/07/2024)

    Đánh giá, phân loại lao động

    Nội dung: Kính gửi: BỘ LAO ĐỘNG, THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI Chúng tôi, Công ty TNHH Juki (Việt Nam), đã được Ban Quản lý các Khu chế xuất và công nghiệp TP.Hồ Chí Minh cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư mã số dự án 7622255247, chứng nhận lần đầu ngày 28/03/1994, chứng nhận điều chỉnh lần thứ 13 ngày 18/06/2024. Mã số doanh nghiệp: 0300739426 Điện thoại: 028 37701441 Địa chỉ trụ sở: Lô BE.28-40, đường Tân Thuận, Lô BI.29-33, đường số 6, Khu chế xuất Tân Thuận, phường Tân Thuận ...
  • Phạm Ngát - Tỉnh Quảng Ninh (30/06/2024)

    Bồi thường bệnh nghề nghiệp

    Nội dung: Khi người lao động nghỉ hưu hoặc nghỉ chấm dứt hợp đồng lao động mới phát hiện mình bị bệnh nghề nghiệp thì ngoài phần được hưởng chế độ bảo hiểm bệnh nghề nghiệp theo Nghị định 88/2020/NĐ - CP ngày 28/7/2020 thì người lao động có được hưởng tiền bồi thường từ doanh nghiệp theo Luật An toàn vệ sinh lao động hiện hành và Thông tư 28/2021/TT - BLĐTBXH ngày 28/12/2021 không?
  • Nguyễn Chí Kiên - Tỉnh Lào Cai (26/06/2024)

    Bồi thường tai nạn Lao động

    Nội dung: Kính chào Ban biên tập. Tôi xin hỏi: Trường hợp tôi là giáo viên, đang trong giờ làm việc, bước vào lớp học, do mưa ẩm vùng cao, bậc tam cấp trơn nên trượt ngã, bị chấn thương phải cấp cứu. Đoàn điều tra UBND thành phố điều tra Kết luận tôi bị tai nạn lao động. Giám định sức khoẻ, gẫy xương đòn, chệch ổ khớp vai, thương tật 29% sức khoẻ. Theo Thông tư 28/2021, có 2 hình thức Bồi thường hoặc Trợ cấ...
  • Nguyễn minh đầy - Tỉnh Bình Dương (24/06/2024)

    Khai báo máy móc có yêu cầu về nghiêm ngặt

    Nội dung: cty tôi hoạt động vào năm 2017 có sử dụng máy móc thuộc đối tượng yêu cầu nghiêm ngặt về ATVSLĐ và có kiểm định hàng năng từ năm 2017 đến nay, do hóa trình chuyển giao từ giám đốc củ thì giấy xác nhận khai báo sử dụng máy móc thuộc đối tượng yêu cầu nghiêm ngặt về ATVSLĐ bị thất lạc. Vậy cho tôi hỏi thủ tục xin lại giấy xác nhận như thế nào ..? cần những hồ sơ gì ...?
  • An Trần - Tỉnh Bình Dương (21/06/2024)

    V/v thực hiện kiểm định theo TT08/2021 (ban hành QTKĐ 31-2021)

    Nội dung: Xin chào Quý bộ, Tôi là KĐV của Trung tâm KĐHC Vùng 3. (Ms: 925/KĐV-LĐTBXH) Theo như TT số 08/2021 ban hành QTKĐ 31: 2021 Ban hành Quy trình kiểm định kỹ thuật an toàn hệ thống đường ống bằng kim loại dẫn khí nén, khí hóa lỏng, khí hòa tan. Hiện tại tôi và đơn vị khi tiến hành thực hiện QTKĐ 31:2021 này có cần bổ sung hồ sơ gì không? - Tôi là kiểm định viên năm 2020, đã tham gia lớp bồi dưỡng KĐV vào tháng 10 năm 2022 - Đơn ...
  • Nguyễn Chí Kiên - Tỉnh Lào Cai (20/06/2024)

    Chế độ bồi thường tai nạn lao động Giáo viên vùng cao.

    Nội dung: Kính chào Ban biên tập. Tôi xin hỏi: Trường hợp tôi là giáo viên, đang trong giờ làm việc, bước vào lớp học, do mưa ẩm vùng cao, bậc tam cấp trơn nên trượt ngã, bị chấn thương phải cấp cứu. Đoàn điều tra UBND thành phố điều tra Kết luận tôi bị tai nạn lao động. Giám định sức khoẻ, gẫy xương đòn, chệch ổ khớp vai, thương tật 29% sức khoẻ. Theo Thông tư 28/2021, có 2 hình thức Bồi thường hoặc Trợ cấ...
  • Phương - Thành phố Hồ Chí Minh (11/06/2024)

    Công ty không khám sức khỏe định kỳ cho nhân viên, làm cách nào để cơ quan có thẩm quyền xuống kiểm tra?

    Nội dung: Từ năm 2022 đến giữa năm 2024, Công ty TNHH Dịch vụ Kiểm toán, Kế toán và Tư vấn Thuế AAT – Chi nhánh Thành phố Hồ Chí Minh (có địa chị tại 98 Bạch Đằng, Phường 2, Quận Tân Bình, Thành Phố Hồ Chí Minh, Việt Nam, Mã số thuế : 0108668561-001) đã không cho nhân viên khám sức khỏe định kỳ bất kỳ một lần nào. Căn cứ vào Điều 21 của Luật An toàn và Vệ sinh lao động năm 2015, "Hằng năm, người sử dụng lao động phải tổ chức ít nhất một lần khám sứ...
  • phạm văn trung - Thành phố Hà Nội (10/06/2024)

    người nhà tôi bị tai nạn lao động và chủ cắt liên lạc

    Nội dung: bác ruột tôi là Phạm thị reo, thường chú tại hà nội,.hiện đang làm công nhân cho nhà xưởng của chị N cùng xã. ngày 8/6/2024, trong quá trình di chuyển bằng thang máy tự chế tại xưởng nhà chị N, thang máy bị đứt cáp, rơi từ trên cao xuống,lúc đó có nhiều công nhân đang làm việc, Bác tôi là bà Reo đã bị ngã trực tiếp và bị gãy chân tay, bị thương nặng , được người dân cho ra viện 103 hà đông,hà nội cấp cứu. ...
  • ĐỖ VĂN HÀ - Tỉnh Thanh Hóa (10/06/2024)

    Thực hiện thông tư 24/2022

    Nội dung: Tôi là ktv vận hành máy Xquang, theo thông tư 24/2022 về bồi dưỡng bằng hiện vật, hiện cơ quan tôi chi trả theo theo bộ phận. ví dụ: bộ phận xq và ctscanner của chúng tôi gồm 6 người làm và được 2 xuất hưởng về chúng tôi tự chia nhau. vậy cho tôi hỏi chi trả như thế có đúng với thông tư không ạ